The current security
situation in our dear Nigeria
deserves our serious attention to arrest the ongoing unpleasant happenings. In
Hausa Culture, war is a necessity in unavoidable situations; against all odds,
to identify enemy, is key to open up the door to the battle field. Of course,
there was never a conflict-free society in human history. However, a promising
leadership is an advantage for the peaceful coexistence in any community. At
very moment, Nigeria
is said to be fighting a battle with unidentified enemies in the name of the
so-called BOKO HARAM. The military propaganda that, BOKO HARAM were defeated,
can be contested with the booming suicide bombings across the country….
Ƙunar Bakin Wake: Ƙalubalen
Tsaron Ƙarninmu
(Duba cikin
Tunanin Bahaushe Abin da ya koro ɓera…)
Aliyu
Muhammadu Bunza
Abstract:
The current security
situation in our dear Nigeria
deserves our serious attention to arrest the ongoing unpleasant happenings. In
Hausa Culture, war is a necessity in unavoidable situations; against all odds,
to identify enemy, is key to open up the door to the battle field. Of course,
there was never a conflict-free society in human history. However, a promising
leadership is an advantage for the peaceful coexistence in any community. At
very moment, Nigeria
is said to be fighting a battle with unidentified enemies in the name of the
so-called BOKO HARAM. The military propaganda that, BOKO HARAM were defeated,
can be contested with the booming suicide bombings across the country. Thus,
this paper intends to study the historical genesis of suicide bombing in the
opinion of Hausa cultural critics and the possible cultural facts/reasons
behind the tragedy. In the discussion, the paper would review the circumstances
behind the foreign style in episode. Who are the real actors and their sponsors
(if any)? The factors behind suicide bombing in Nigerian context would be
critically examined for the attention of security intelligence, the state and
the general public. In the opinion of this paper, the definition of the term
BOKO HARAM is still under the cloud. In this view, it is very much contestable
for the national troops to claim upper hand against the unknown enemies.
Persistent suicide attacks are the aftermath of the alleged defeated war that
never was. A popular Hausa proverb says: what cause a rat to jump into fire
must be hotter than the fire, and thus the questions raised herein are; who is
the rat? What is fire? Who is chasing the rat? Why did the rat opt to jump into
fire? Certainly, these questions must be addressed in good faith for the
suicide bombing to be off rooted right way.
Gabatarwa
Babu ƙasar
da za ta yi wasa da abubuwan da ke yi wa rayuka da dukiyar ‘yan ƙasa barazana ta doge da zama ƙasa ɗaya al’umma ɗaya. Idan aka sa wa kowa ido
ya kare kansa, ƙasa ta
gama rushewa. Idan hukuma ta kasa yi wa ta’addanci taho-mu-gama, zaman lafiya
ya ƙare ga ƙasa. Duk ƙasar da ta yi hannun makafi
da zaman lafiya, zancen wani ci gaba bai taso mata ba. Babu shakka, babu yaƙi mafi muni irin na
sari-ka-noƙe.
Daga cikin sigogin sari-ka-noƙe
ƙololuwarsa ita ce, ƙunar Baƙin Wake (ƙundumbala). Ƙasar duk ta yi gaba-da-gaba
da ƙundumbala, zancen dangane
makamai da sulhu sai dai abin da Allah Ya yi. Dabara kaɗai da ta rage ita ce, bai wa
masana damar duƙufa
binciken musabbabinsa da gano hanyoyin da za a rage wa belarsa barbaza bira irin ta gama gari. Zuciyar wannan ɗan bincike ita ce, ƙwalailaice musabbabin ƙundumbala, da yadda za a kawar
da ita gabanin ta kawar da mu a ƙasarmu
ta haihuwa.
Dabarun
Bincike
Ƙudurin
wannan bincike cike yake da matsaloli masu yawa. Na farko shi ne, abu mai wuya
ne a kai ga wanda ko waɗanda
abin ya shafa kai tsaye. Don haka, dabarun sun tsaya ga nazarce-nazarcen
ayyukan da aka yi a kan
yaƙe-yaƙe da ta’addanci. An sa ido
sosai ga rahotannin da ake samu ta kafafen yaɗa labarai na rediyo da talabijin da hanyoyin
sadarwar zamani da jaridu da mujallu. An samu ɗan tattaunawa da ‘yan gudun hijira da musibar ta
rutsa da su, da wasu da bala’in ya auku a kan idonsu. Da yake tantance labari abu ne
mai wuya sosai, na ga ya dace in ɗora
binciken a kan
wani fitacce ra’i na Bahaushe mai cewa: “Abin da ya koro ɓera ya faɗa wuta ya fi wutar zafi”.[1]
A kan wannan
tunanin na gina binciken domin tantance musabbabin ƙunar Baƙin Wake a ƙasar Hausa.
Fashin
Baƙin Matsashiya
Na ɗora
matashiyar wannan takardar bisa ga sananniyar ƙissa mashahuriya a ƙasar Hausa. Abin da ya ƙara ɗaukaka ta shi ne, wani gwarzo
daga cikin gwarajen adabin Hausa Alhaji Abubakar Imam[2]
ya taskace ta a cikin adabinsa da taken: “Ƙunar
Baƙin Wake.” Da ta shiga duniyar
boko ta barbazu kamar wutar dawa. Ga ɗan
taƙaitaccen tsakuren kayan cikin
lamarin.
Wai, wani ɗan
sarki ne a koyaushe zai je kilisa ba ya hawan doki sai dai a kawo masa talaka
ya hau ya je kilisa da shi. Idan ya hau, zai dinga yi masa ƙaimi da bulala da wulaƙanci daban-daban tsawon yini.
An ce, shi kuwa Baƙin
Wake, ya rantse duk ranar da hawa ya zo kansa ba za a ƙara hawan wani talaka ba. Da
hawa ya zo kansa ranar Alhamis, aka ratso wajen gari wajen ‘yan juyar tukwane.
Ya rirriƙe
Yarima sosai, ya nufaci wuyar wuta Yarima na ihu! Jama’a na ihu! Baƙin Wake ya daka tsalle, ya yi
alkafura cikin wuta su duka suka ƙone
ƙurumus!.
Ƙidan Baƙin Matashiya
Marigayi Alhaji Abubakar Imam fitaccen adiibi ne a
duniyar karatun Hausa. Ayyukansa da yawa suna sunsuno ayyukan adabin Larabci
domin kasancewarsa masani a fagen Larabci.[3]
Tattare da haka, ba mu ji wani masani adabi da ya danganta wannan labari da
adabin wata al’umma ba. Wannan ta ba ni damar yanke hukuncin cewa, wannan
labari in ya auku haƙiƙa a ƙasar Hausa ya auku. Idan kuwa
ƙagagge ne, Hausawa suka ƙago aibinsu bisa ga yanaye-yanayen
zamantakewar ƙasar
Hausa. Ga dukkanin alamu wannan labarin yana da ƙanshin bayyana bayan zuwan Musulunci ƙasar Hausa.[4]
Masu bin diddigin labarun kunne ya girmi kaka suna zaton tsakanin Katsina da
Gobir labarin ya tsira.[5]
A nawa bincike, an ce, a ƙasar
Gobir ne abin ya auku lokacin mulkin Fulani da suka riƙa gallaza wa Gobirawa, sai Baƙin Wake ya ɗauko fansa.[6]
Maƙasudi da Muradin Ƙunar Baƙin Wake:
Babban maƙasudi
ga labarin shi ne, fito da irin mulkin Fir’aunanci na cin zarafin mutane da
keta haddin bil Adam da tozartar da marasa galihu. Marasa galihu sun kasa wurin
gudu bale wurin ɓuya,
kuma babu mataimaki. Da suka fahimci wurin da matsalarsu take, aka samu wani
gwarzo daga cikinsu ya sadaukar da kansa domin ƙwato haƙƙin
‘yan’uwansa talakawa ya ba da rayuwarsa ta shiga kundin tarihin gwagwarmayarsu.
Bayan da bala’in ya auku sai musibar ta yanke. Babu Baƙin Wake, babu Yarima, dole
rufe kundin shari’a. Bidi’ar da Yarima ya ƙago
a kansa ta ƙare,
bayan wucewarsa babu wanda ya sake jarraba ta.[7]
Shi kuwa Baƙin
Wake sunnarsa a koyaushe aka yi haa maza haa mata, aka kasa mafita sai wasu su
tuna da mazhabarsa su rama gayya da hushi. Ina son a kula da wannan sosai domin
shi ne zuciyar ɗan
binciken wannan takarda. Maƙasudin
ƙunar Baƙin Wake da wukaƙanci gara shahada. Muradinsa
kuwa haihuwa ɗaya
horon gindi, gani ga wani ya isa tsoron Allah.
Diddigin
Sunan ƙunar Baƙin Wake:
Bayan da muka ji yadda tarihin Baƙin Wake yake a adabi, na so
in bi silalen batu in ɗan
leƙo ko kamin tarihin Baƙin Wake akwai kalma ko
kalmomi masu ruhin ma’ana irin ta ƙunar
Baƙin Wake? Hausawa na da
kalmomi irin su ƙundumbala
da accakwama da marus da alkafura da runtse ido.[8]
Waɗannan kalmomi
duk suna hararar ma’anar Ƙunar
Baƙin Wake domin nuni suke ga
kammalawar abu gaba ɗaya
mai muni da ba a samu tazarar mazayawa ba, bale a mayar da iri gida.
Ƙarƙashin inwar karin maganganun
Hausawa akwai abin cewa idan aka lura da irin su:
·
Haihuwan
guzuma ɗa kwance uwa
kwance
·
An
ɓata goma ɗai ba ta
gyaru ba
·
Bisa
kan uwa da
wabi
·
Komi
ta banjama banjam!
·
Mai
rabon ganin baɗi shi gani
·
Biyan
buƙata
ya fi rai
Ba da daɗewa ba, bayan zuwan bindiga ƙasar Hausa, ‘yan taui sun ƙirƙiro wa bindigar toka kirari
irin na ƙunar
Baƙin Wake, kirarin cewa yake
yi, “Ke gawa, mai ke gawa, abin da anka nuna gawa, gawa uku jere ga juna”.[9]
Waiwaye:
Idan muka waiwayi adabin gargajiya da na zamani na kowace
al’umma, ba a rasa ɓirɓishin ire-iren zantukan da ke
da ruhin ƙunar
Baƙin Wake ba. Tattare da sanin
haka za mu ce, abubuwan da suka haifar da su, su ne yaƙe-yaƙe na siyasa da ƙabilanci da ɓangaranci da sauye-sauyen iko
na gidajen ikon duniya. Me ya sa a ƙasar
Hasa bayan Baƙin
Wake babu wani gwarzo da ya gaje shi? Me ya hana wa Hausawa sha’awa a kan haka? Me ya sa tun
zamunan yaƙe-yaƙe ba a samu salo irin na Baƙin Wake ba? Me ya sa a tsarin
yaƙi na ƙasar Hausa da tsare-tsaren
jihadin da aka gabatar a ƙarni
na 19 duk ba a ji duniyar salon Baƙin
Wake ba? Ire-iren tambayoyi suka ba ni sha’awar waiwayen tarihin Baƙin Wake da halin da ƙasarmu take ciki a yau.
Tsaro
a Bahaushen Tunani:
A al’adance, Bahaushe na cewa: Tsaron (fakon) kaya ya fi
ban cigiya. A fagen magani da warkarwa yakan ce, rigakafi ya fi magani. Idan
gaba da gaba ta ci tura, yakan ce, da ƙyar
na tsere ya fi da ƙyar
aka kama ni. Samun wadata na abinci wani
makamin tsaro ne domin Bahaushe ya fahimci annurin fuska kaurin hanji. A ganin
Bahaushe, samun wadatacciyar walwala shi ne alama ko su ne manyan alamomin
samun tsaro da sukuni a kowane wuri. A koyaushe ake zancen tsaro Bahaushe zai
so ya ga:
Rayukan mutane sun kuɓuta ga kowace irin barazana. Lafiyarsu na da
cikakken amincin da za ta amfani rayuwarsu. Tanade-tanade tattalin arzikinsu da
siyasarsu da imaninsu da al’adunsu suna da cikakken lokaci na kulawa da su. Da
dare da rana matsuguninsa ba ya da shakkar sakewa da shawagi a ciki. Haka kuma,
yana da tabbacin duk wani abu da zai yi wa kwanciyar hankalinsa barazana an
tanadi abin da zai murƙushe
shi.
Samun irin wannan yanayi a al’adance ke sa Bahaushe kafa
gari.[10]
Tabbacin waɗannan
abubuwa su ka gina ginin ƙasa
a zukata. A irin wannan hali kawai iko ke kafa doka a yi mata ɗa’a ala tilas. Irin wannan
farfajiyar ce baƙi ke
ta kwararowa, ‘yan gudun hijira na neman mafakar siyasa. Kowace ƙasa ta tabbata a haka ta sa
wa ta’addanci takunkumi, ta yi wa ƙabilanci
tarnaƙi, ta yi wa rigingimun addini
kashedi, ta yi cin hanci da rashawa kabari. To, idan haka ta samu, me zai tayar
da hankalin batalakke?
Alamomin
Rashin Tsaro ga Ƙasa:
Zuciyar wannan bincike, ƙunar Baƙin
Wake rugujewar tsaro ke haifar da shi. A taƙaice, alamomin rashin tsaro na kowane irin
zamani sun haɗa
da:
1.
Ɓarkewar yaƙi domin sai
tsaro ya faskara yaƙi ke ɓarkewa.
2.
Yawan
hare-hare ba kai ba gindi.
3.
Zanga-zanga
da tawaye da bore barkatai.
4.
Yawaitar
sace-sace da fashi da samame da cire.
5.
Yawitar
ƙungiyoyin
ta’addanci da sunan “ƙwato ‘yanci”.
6.
Bayyanar
ƙungiyoyin
asiri na tsafe-tsafe.
7.
Bunƙasar ƙungiyoyin ƙabilanci da ɓangaranci da
aƙidoji.
8.
Fitintinu
da rigingimu irin na addini da aƙida.
9.
Kisan
gilla na siyasa da ta’addancin matasan siyasa.
10. Rarrabuwan kan matsara ƙasa su goyu
bayan 1-9).
Kowane ɗaya aka duba da idon nazari
daga cikin waɗannan
abubuwa goma (10) yana iya tarwatsa ƙasa
ya watsa ta ɗai-ɗai. Su duka, daga cikinsu,
babu wanda ya kai ƙunan
Baƙin Wake guba da dahi da
musifa ga ƙasa.
Dalilina a nan shi ne, a dubi waɗannan
abubuwa d azan lisafa.
Mahara
ƙunar Baƙin Wake
A cikin mahara na zamaninmu kowane jinsu akwai. Akwai
mata da maza, kuma mafi yawa matasa, maharani za a ga su kansu ne abin ya
shafa, don haka suke son su je da kansu su mutu kuma su kashe su ɗebe haushi.[11]
Da abu ya yi nisa suka fara sa ‘ya’yansu.[12]
A wasu wurare, su sa yaran wasu da suka farauto.[13]
A wani wuri su saka waɗanda
suka kama.[14]
A halin yanzu, an kai ana saka masu taɓuwar
hankali da dabbobi.[15]
A tunanin Bahaushe ciwon da ba ya da ja da baya rayuwa yake so. Masu kai hari
ba sa da wani tunai illa a mutu har liman. Mu da tunaninmu bai salwance ba,
dole mu yi binciken yadda za mu yi wa wannan mugun bori girka. Garayar da ake
haɗawa ta kowa
ya ɗebe da zafi
bakinsa ba ta dace ba, da dai an saurari Sani Aliyu Ɗandawo an fahimce shi akwai
abin cewa:
Jagora: Harsashi
makarinka a kwanta.
Yara: Amma ba gaba-da-gaba ba.
Kwantawar da yake nufi a nan ba ta miƙa musu wuya ba, a’a a sake
wata dabarar yaƙarsu
ba da makami ba bala’in ya yi yawa.
Wuraren
Hare-Hare
A sanin Bahaushe, ƙunar
Baƙin Wake mutane biyu ta ci, da
Baƙin Wake da Yarima. A salon
masu zamani da wuraren bauta, da kasuwa da wuraren zirga-zirga, da wuraren shaƙatawa, da gidajen hukuma da
na mutanen gari, babu wanda ya kuɓuta.
Ala tilas masu kai harin abin ya shafe su, ko dai abokan aƙidarsu ko iayalansu ko
masoyansu ko masu agaza musu ko masu fahimta irin tasu ga su nan dai. Wannan
wata alama ce ta nuna cewa, sun rasa hankali biyu hankalin tuwo da hankalin
ilmi. To, me ya jawo wannan taɓuwar
hankali gare su? Gano shi kaɗai
zai ceto wannan ƙasa
tamu.
Sifofin
Masu Hare-Haren Baƙin
Wake
Daji ya riga ya ci wuta,
su ya kai gurbi, abubuwa sun rikice, komai lauje ya kama
haki ne. A farko-farkon al’amari, fita suke yi irin wadda aka san kowa da ita.
Daga baya suka ci gaba da sassakiya, a yi shigar burtu irin na mace cikin maza
ko mace ta yi shigar maza, ko a saka sutura irin ta isa, ko sajewa da al’ummar
da aka riska, ko shigan taɓaɓɓu ko na wakilan tsaro. Don
haka idan dai da akwai wata sifa da aka sani, tasu a da, to yanzu, sai dai a kama mu duka a tsare. Ina son ma’abota tunani su kula da
wannan sosai su san cewa, aiki ya yi wa kurege yawa. A tunanin Bahaushe, ƙwararren direba da ya hango
ruwan birki sun ƙare,
yana aguje, ba ya sake ba motar amana. Wasu tsofaffi da wakilan tsaro suka gano
a jiya Litinin 29/2-2016 ba su kwanta mini ba.[16]
Lokutan
ƙunar Baƙin Wake:
A al’adar yaƙe-yaƙe na duniyar mutane, an fi
zaton harin ƙundumbala
lokacin yaƙi.
Idan a fagen daga an rinjayi wasu a kan ɗau
fansa a ƙundumbala.
Haka kuma, don a raba wa mayaƙa
hankali biyu, ana kai harin ƙundumbala
a garuruwansu da dukiyoyinsu. Bugu da ƙari,
bayan yaƙi a kan kan
harin musamman waɗanda
aka rinjaya. A ɗan
nawa bincike a kan kai harin gabanin yaƙi
domin a ci ƙarfi
mayaƙan ko a kashe wani jigo ko
jiga-jigan yaƙin
domin a karya lagon yaƙin.
Ga al’ada, idan aka yi wa wani tauraro na addini ko siyasa ko mulki, hukuncin
kisa bisa zalunci waɗannan
hare-hare za su barbazu su mamaye ƙasa
kamar wutar daji. A kowane lokaci aka tsananta musu za su tsananta domin neman
mafita.
Nazari
ga Shekaru da ƙimar
Masu ƙundumbala:
Daga cikin hare-haren ƙundumbala da ke sukuwa a Nijeriya binciken
wannan takarda ya hango wasu abubuwan kulawa kamar haka:
1.
Ba
a samu dajjijo makusanci shekaru hamsin ba.
2.
Ba
a tantance wata mata da ta fuskanci shekaru talatin ba.
3.
Ba
a samu wani fitaccen ma’ilmanci ta kowace fuska ba.
4.
Waƙilan tsaro
na ciki da waje ba su a ciki.
5.
Fitattun
‘yan siyasa da amintattun makusantansu ba su a ciki.
6.
Ma’aikatan
hukuma da suka kai matakin girmamawa ba su a ciki.
Idan wannan
hasashe ya tabbata, ke nan masu ƙundumbala
matasa ne da ilminsu da wayonsu da hankalinsu bai kai na hango haɗarin da suke ciki ba. A
tunanin Bahaushe, idan abu ya ɓata
bai kamata a ce hankali ya ɓata
ba. Wa ke sa su aikin? Me ke sa su yarda da ƙundumbala a matsayin fansa? Tantance wannan wani
makamin sanin yadda za a fitowa matsalar ne.
Me
ya Koro Ɓera
da ya fi Wuta Zafi?
Ma’aunin al’ada bai yarda da cewa, mutum na yanke wa
kansa hukuncin kisa ba. Rai ɗaya
ne kuma kowa na son ya more wa rayuwa da shi. Idan mai rai ya yanke wauna ga ci
gaba da raywa, kuma ya ga tilas sai ya samu ‘yan rakiya a dubi alaƙarsa da ‘yan rakiyar da yake
son tilasta wa rakiya. Dalilin Bahaushe na danganta wannan karin magana ga ɓera shi ne, ya karantar da mu
cewa, da ƙwari
da dabbobi da tsuntsaye da mutane kowa ya san abin da ke iya kashe shi. Da duk
aka ga ya tunkari ajalinsa gaba-da-gaba, to da walakin goro cikin miya.
Mu sa natsuwa mu duba idan kunama ta yi harbi za ta sauya
tafiya ta riƙa yin
sauri-sauri, domin ta san hukuncinta kisa. Idan mahaukacin kare ya yi cizo zai
ruga, sanin da an kama shi sai lahira. Idan
kura ta ɗauko
dabba ta fi dabbar sauri neman maɓuya
domin da masu ita sun Ankara
sai dai a yi gawa biyu. A ko’ina maciji ya yi sara ɓoyewa yake cikin ciyawa ko
rami, sanin cewa ɗanyen
hukunci za a yi masa. Dabbobi da ƙwari
ke nan, ina ga mutane masu basira da hankali, a ce su yi gaba da gaba da
mutuwa? Bokonmu bai amfani al’ummarmu ba idan muka kasa binciken musabbabinsa
da yadda za a magance shi. Daga cikin abubuwan da ke haddasa ƙundumbala akwai:
1.
ɗanyen
hukunci
2.
Azabtarwa
3.
Wulaƙanci
4.
Zalunci
5.
Taron
dangi
6.
Hararar
rayuwa da dukiya
7.
Salon
yaƙar
‘yan ta’adda
8.
Farfagandar
‘yan jarida
9.
Katsalandan
na ƙasashen
waje
10. Tsoron hukuncin maƙiyi
11. Siyasa
Ɗanyen Hukunci
Gaggauta hukuntar da shugabannin adawa da tawaye da
ta’addanci da addini da siyasa da ƙabilanci
da hukunci mai tsanani irin na kisa shi ne tushen ƙundumbala ga magoya baya.
Irin kisan da aka yi wa Muhammadu Marwa Maitatsine da Muhammadu Yusuf Maiduguri sun buɗe ƙofar ƙundumbala. An kama su da rai, ba a gabatar da su kotu ba, aka yi musu ɗanyen hukunci. Me ya haifar
da ta’adanci a Libya
in ba kashe Umar bn Mukhtar ba? Me ke faruwa cikinta bayan kisan Gaddafi? Wane ƙundumbala ne ba a ba a Iraƙ bayan kisan Saddam? Da
Amerika ta fito fili ta ce ta kashe Usama bn Ladan an daina ƙundumbala a Afganistan?
Kowane lokaci kashe shugaban jama’a a cikin fushi, ɗanyen hukunci ne kuma bai taɓa faruwa ba, face ƙundumbala ya raka shi. Babu
wai, ɗanyen
hukuncin da shugaban ƙasa
marigayi Umar Musa ‘Yar’aduwa ya yanke na cewa a murƙushe ‘yan Boko Haram da ƙarfin soji, shi ya jefa
Nijeriya halin da take ciki yanzu.[17]
Azabtarwa
A rahotannin da ke bayyana a zahiri, azabtarwar da ake yi
kamammu gababin a hukunta su wata makaranta ce, ta koyon ƙundumbala. Da duk aka samu
zanga-zanga ko rigingimu musamman na addini wakilan tsaro sun ɗauki su ne wuƙa su ne nama. azabtarwa da
suke yi wa kamammu idan sun tsere, ko sun kuɓuta, suke mayar da gami da ƙundumbala kowa ya mutu. Wata
shekara wajajen 1982 an kamo wasu yara biyu daga Jega da tuhumarsu da sata zuwa
ofishin CID Sakkwato.sun roƙa
ka da a kai su saboda sun taɓa
ɗanɗanar azabarsu. Aka nace sai
an kai su an azabtar da su. Aka saka musu inkwa a hannu aka saka su mota tare
da direba da ɗan
sanda, sai da aka kawo gangaren Ƙasarawa
gab da Sakkwato suka bore, suka auka wa direba, kowa da ke ciki ya mutu. Me ake
zaton zai faru idan sun san wuraren da za su riski CID ko iyalansu? Dole a taka
wa jami’an tsaro birki ga azabtar da waɗanda
suke shiga hannunsu.
Wulaƙanci
Wulaƙanci
a fagen yaƙi ya
haɗa da keta
haddin bil Adam na fyaɗe
da luwaɗi da
tozarta iyalan abokan yaƙi
da wulaƙanta
addininsu. Waƙilan
tsaron da ke fuskantar fagen yaƙi
sun fi kowa aikata ire-iren waɗannan
laifuka. Majalisar ɗinkin
Duniya UN a rahotonta na bana 2016 ta tabbatar da haka a CAR da Syria da
Afganistan da Iraƙ
rahotannin Doron Baga da na Bama da Konduga sun taɓo babin sosai. Ga al’adan ɗan Adam, gara mutuwa da wulaƙanta shi gaban iyalansa ko
cin zarafin mahaifansa. Wannan shi ke sa a bi waƙilan tsaro da ƙundumbala tare da masu rufa musu baya yaƙi ya ƙi ci, ya ƙi cinyewa. A shekarar 2015, a
garin Kwasara Jihar Kabi an ce, sojoji suka kama
wani Bafulatani da laifin ƙin
sauka babur da ya zo wurin bincike. A gaban matarsa suka saukar da shi suka
mammare shi, suka ci zarafinsa sosai suka sake shi.
Bayan ya bar su da nisa, sai ya ajiye matarsa, ya dawo
wurin da sandarsa ɓoye.
Ya je gun sojan yana tsaye yana taron motoci. Sai da ya tabbatar shi ne, ya
kaura masa sanda a wuya nan ya faɗi
matacce. Ya yi tsaye yaƙi
zuwa ko’ina. Bayan ƙura ta
lafa, wani soja ya harbe shi. A ƙarshe
gawa biyu aka kawo Birnin-Kabi. ina za a ce yana da makaman da zai je barikin
soja? Ai sai dai Allah Ya yi wasu, amma su da iyalansu sun gama mutuwa.
Ire-iren haka sojojin taron dangi na UN suka yi wa mutanen Afganistan a cikin
motocin sojoji ana mammaran kamammu. Kafafen yaɗa labarai na CNN da BBC da Al-Jazeera da ke sun
nuna shi.
Zalunci:
Zaluncin tsari da zaluncin waƙilan tsaro da zaluncin majiɓinta al’amuran jagorancin ƙasa na haifar da ƙundumbala. Idan mai laifi ya
tabbatar ba za a yi masa adalci ba ga abin da ake zarginsa zai zaɓi mutuwa tare da abokan adawa
a yi marus matuƙar
yana da sukunin haka. Yaƙe-yaƙen da ke gudana a ƙasarmu musamman wanda ake
ciki babban muradi shi ne kisa ba a kama a
hukunta ba. Shugabannin tsaro da kansu ke ba yaransu umurni su kashe. Dubi
misalin wani shugaban ‘yan sanda a zamanin mulkin PDP ya fito a kafafen yaɗa labarai yana cewa, a zaɓen da za a gudanar wurin da
duk aka kashe ɗan
sanda ɗaya su
kashe farar hula ɗari.
Idan ƙasa ta koma ƙarƙashin tsaron ‘yan ta’adda
irin wannan azabtaccen ɗan
sanda me zai hana ƙundumbala
ta yawaita?
A shekarar 2000 an yi tsiyar man fetur a Sokoto, ana kana
‘yan daba masu sayar da mai a kasuwar bayan fage. Sojoji ke zuwa da motocinsu,
su karɓe fetur
ga ɗan jagwal su
je gaba su sayar, su kama mai fetur su
hannunta ga ‘yan sanda. Da suka je tashar Illela Sokoto suka tarar da yara biyu
‘yan daba. Soja ya je ya karɓe
galan ɗaya da
jarka ɗaya yaro
ya rungume shi. Da yaron ya ga za a zalunce shi ƙiri-ƙiri,
sai ya bulbule galan da ke hannunsa a jikinsa da na soja, ya rungume karkar da
ke cike sosai. Daga nan ya ƙwala
kiran abokinsa ya ce: “Azara’ilu!” Abokin ya ce: “E”, ya ce: “Kawo ashana
aljanna ta samu”. Soja ya yi ta ƙwala
ihu da kuka da tsalle da ƙyar
jama’ar gari suka ƙwace
shi hannun yaron gabanin bayyanar Azara’ilu suka ruga a guje suka manta da
motarsu da bindigoginsu. Me za ka ce idan Azara’ilu ya zo da ashana? Yaya za ta
kasance idan sojojin sun karɓe
fetur, sun saka motarsu, sun doshi ofishinsu? Ga alama can za a yi babbar ƙundumbala a barikin sojoji.
Fiye da haka sojoji ke yi cikin rigar yaƙi
da ‘yan Boko Haram a gidajensu na gado. Ta’adin sojoji da ‘yan siyasa da SSS ke
haifar da ta’addancin ƙundumbala.
Taron
Dangi:
Ya kyautu a san da cewa, idan wanda ake tuhuma da laifu
ya rasa mai agaji, to, kowa maƙiyinsa
ne, kuma komai lauje ya kama haki ne. A tsarin
yaƙi da ta’addancin da ke gudana
Arewacin Nijeriya ba a taɓa
yin irinsa a duniyar ƙarninmu
ba. Da waƙilan
tsaro da jama’ar gari duk su shiga rigar yaƙar abokan yaƙi cikin rigar hukuma dole wani abu ya faru.
Bayan bambance-bambancen addini da siyasa da harshe da ɓangaranci da wakilan tsaro ke
nunawa tsakaninsu da abokan yaƙi,
ga kuma ƙattan
gari da irin tasu manufa. Wasu kangararrun gari ne, wasu tsofaffin masu laifi
ne, wasu suna da adawa da su ta bambancin aƙida da addini da siyasa da dai sauransu. Wannan
ke sa a yi mahamunar ƙundumbala
a gari, da yara da manya da mata da maza duk ‘yan ƙundumbala su auka wa, a mutu
har liman. Dalili kuwa shi ne, sun ga ɗaga
zufa waje sauro, gado kazunzumi, zani na ƙyeya.
Duniya duka ta zama rana gare su, babu wurin da birbishin inwa yake. Ga ɗan bincikena, hare-haren da
ake kai wa masallatai da kasuwa da sansanin ‘yan gudun hijira ba ya rasa alaƙa da wannan. A ce wai mutanen
gari ke nuna gidajen waɗanda
ake tuhuma da ta’addanci ana yi musu yankan rago da kisan mahaukacin kare. Yaƙar ta’addanci, ta’addanci zai
haifar.
Hasarar
Rayuwa da Dukiya:
Kai farmakin bisa kan
mai uwa da wabi da ake yi wa ‘yan ta’adda da ƙone-ƙonen
dukiyoyinsu da gawawwakinsu wata musiba ce mai dogewa. Wanda duk ya kuɓuta cikin irin wannan rutsi
babu abin da zai hana masa tunanin ƙundumbala
ya ɗauko fansa,
idan ba a manta ba, da aka yi musu irin wannan kwanton ɓauna a Gwoza yayyanka mutanen
da suka kama suka dinga yi suna ƙona gidaje. Yaƙi ɗan yaudara ne, dole a kula da
dukiya da alfarmar rayuwar mutane domin su ma waɗanda ala rinjaye su ba ƙiyayyar har abada ba ce, ta a
share jini a koma was ace. A dubi idan gobara ta kama
gidan tajiri dole a riƙe
shi, domin idan ya ga ta doshi wurin babbar ajiyarsa sai dai a yi masrus. Idan
da tunani, labarin gudun shekara da shekaru ya same ni ya isa misali. A wani
gari cikin jihar Kabi da na je binciken wannan takarda na samu wani labari a
irin haka a shekarar, 2015. Yaro ne mahaifinsa ya bar masa gona ɗaya kacal. Awon filayen ƙaramar hukuma ya zo kan gonar. Aka saka ta
cikin awon, kuma aka ce za a biya shi ‘yan kuɗi da ba su wuce Naira dubu uku ba (N3,000).
Kai tsaye, a gaban sarki ya ce: “Wallahi in na san wurin da Boko Haram suke zan
gayyato su a yi ƙundumbala
kowa ya mutu”. Wannan ba almara ba ce, iyakan gaskiyarsa ke nan. me za ka gani
idan ya san za su ɗauke
shi, su ba shi albashin da zai rayu da mamakaman da zai zo garin ɗaukar ginansu na gado?
Salon
Yaƙar ‘Yan Ta’adda
Ba ƙarfin
makai, da taron dangi, da kashe abokan yaƙi,
ne iya salon yaƙi ba.
kasancewar a koyaushe aka naɗa
jagoran yaƙi da
ta’addanci babbar busharar da za a riƙa
yayata wa jama’a ita ce: Jiya an kashe ɗari
uku, yau an kashe ɗari
huɗu, gobe za a
gama da labarinsu. A tsarin labarum da ke biyowa bayan artabun da wuya a ji an
ce, an kama mutane kaza suna gaban kotu ko
‘yan sanda ba. Mafi sassauci daga cikin salon shi ne, a ce: wasu sun tsere sun
tsere sun yi gaba a jeji kaza ko ƙasa
kaza. Ga al’dar ‘yan ƙundumbala,
mutuwa shahada ce don haka ita kowannensu ke buri. Da sun ji an kashe msu fatar
suke, su je su tarar da shahidin su zama shahidai gaba ɗaya. A dubi tsarin fitinar da
ta auku tsakanin sojojin Burutai da ‘yan Shi’a a Kaduna. A jaridun Daily Trust da Aminiya ‘yan
Shi’a sun tsaro sunayen waɗanda
suka rasa rayukansu duka a matsayin shahidai. Ba na yarda da cewa shahidai ne,
ko ina musun kasancewarsu shahidai. Me ya sa ba a yi amfani da kalmar tsotsayi ko ƙaddara ko hasara ko rasuwa ko
wafati ko mutuwa ba? Dalili shi ne, a ɗanyanta
gawagwarmaya zukatan matasa rayayyu a kuma kwaɗaita musu shiga aljanna ba da hisabi ba, don
haka wallahi da sauran rina a kaba. Dole a taka wa wakilan tsaro ga kisan gilla
da suke yi wa jama’a.
Farfaganda
‘yan Jaridan:
Wasu rahotanni na kafafen yaɗa labarai suna da haɗari ga tsaron ƙasa kuma suna rayar da aikata
ƙundumbala. Gabatar da hotunan
gawawwaki na yara da mata da tsofaffi, da nuna irin wulaƙancin da ma’aikatan tsaro ke
yi wa farar hula da yadda ake kisan gilla ga wani ko wasu, abubuwan nazari ne.
na tabbata da an yayata yadda aka kashe Firimiya Tafawa Ɓalewa da Sardaunan Sakkwato
Ahmadu Bello da Janar Murtala Ramat Muhammad da hukumomin zamanin ba sa iya
kwantar da tarzomar da za ta biyo baya. Idan ko ta kwantar, ƙundumbalan da zai biyo baya
zai sa a raba ƙasa ba
ja-ni-in-ja ba. A farko-farkon shekarar 2015 wani hoto da ake nunawa na wasu
sojoji na yi wa wasu Musulmi yankan rago ɗai
bayan ɗai bisa ɗanyen hukuncin Boko Haram.
Idan za a kiyaye daga lokacin harin ƙunar
Baƙin Wake ya mamaye Yobe da
Gwambe da Bauchi da Kano, har da Sakkwato ofishin ‘yan sanda na Marina ya sha
wuta. Ban ga laifin gabatar da rahoto ga yadda aka same shi ba, duk da haka, ai
Hausawa cewa suka yi wata magana sarakkuwar baki ce. A tuna ba kowane kunne ya
kamata ya ji wani labari be. Me ya sa hukuma ke ɗari-ɗarin
fito da adadin waɗanda
aka kashe a artabu ba gudun ƙiliu
ya jawo balau ba?
Katsalandan
Na Ƙasashen Waje:
Fitinun cikin gida musamman waɗanda suka yi garkuwa da
addini bai kamata wani baƙo
na waje ya yi masa katsalandan ba. misali idan ana ganin yaƙi da Boko Haram na addini ne
ko na siyasa bai kyautu wata ƙasa
ta yi ruwa ta yi tsaki a ciki ba. ɓellewar
da Emeka Ojukwu ya yi daga Nijeriya ya kafa Biafara an so a ba shi launi irin
na addini wanda aka sa jagoran ƙasar
a zamanin Yakubu Gowon shi ya tabbatar da kasancewar yaƙin na siyasar ɓangaranci. Da Yakubu Gowon da
Emeka Ojukwu duk addininsu ɗaya.
A gaskiya, ganin irin yadda sojojin taron dangi na waje
suka nakkasa Iraƙi da
mutanenta, suka gigita Afganistan da ci gabanta, aka tartwatsa Libya da
tattalin arzikinta, aka yamutse wa Somalia lissafi da mutanenta, halin da CAR
take ciki da wanda aka saka Mali ciki na sa ‘yan ta’adda su ɗauki salon ƙunnar Baƙin Wake. Da dai za a yarda,
abin aljihu na mai riga
ne maganar cikin gida a bar wa ‘yan gida su fuskance ta da dole ƙunar Baƙin Wake ta lafa sosai. Da
zancen ƙasashen
waje ya shigo abokan faɗa
ya san da an rinjaye shi, ko an kama shi, ba ko a ƙasarsu zai yi hursuna ba, ba
a nan za a hukunta shi ba, ba da dokar ƙasarsu
za a hukunta shi ba, in an kashe shi ba a garinsu ko ƙasarsu za a rufe shi ba, zai
zaɓi zancen Ɗanƙwairo:
Jagora: Da wulaƙanci
gara shahada
: Ga Musulmi ba illa ne ba.
Tsoron
Hukuncin Maƙiyi:
Da zarar yaƙi
ya ɓarke ƙiyayya ta riga ta shiga gaba. Wanda aka akashe maƙiyi ne, wanda aka kama maƙiyi ne. Ƙasar da ake yaƙi ita ke da haƙƙin hukunta hursoninta,
mashara’anta su za su hukunta abokan yaƙi.
Babu yadda mutum zai yi zaton adalci daga wanda ƙiyayyarsu ta kai ga yaƙi. Babban abin la’akari
sojojin da aka yi yaƙi da
su, su za su hannunta hursunoni ga ‘yan sanda a rubuta abubuwan da ake
tuhumarsu na laifi. Idan aka harari wannan tsarin cikin natsuwa za a ga, ashe
ko ba ya daga cikin musabbaban kai harin ƙunar
Baƙin Wake a barikokin soja da
‘yan sanda? A tuna, a watan Junairu 2015 da aka gabatar da kakakin PDP a kotu
da tuhumarsa da hannu a kan
hada-hadar kuɗin
sayen makamai, bayan ya rubuta jawabinsa da ya ga kamar ga maƙiyansa zai miƙa rahotonsa sai ya ruge su a
baki ya cinye. A watan Fabrairun 2016, Sambo Dasuki ya ɗaukaka ƙara zuwa West African Court bisa ga
zargin cewa, Buhari maƙiyinsa
ne ba za a yi masa adalci ba. Hujjar shugaban ƙasa Buhari ita ce, suna iya amfani da belin su
yi ɓatan dabo.
Ashe idan haka tsarin namu yake, ya kyautu a tanadi wata kotu mai zaman kanta a
wajen ƙasa
domin hukunta masu laifin yaƙi
da ƙasa. Irin dabarun da matasan ƙasa suka ɗauka na ƙunar Baƙin Wake, ko manya da EFCC ta
yi wa diran mikiya,a ka, idan suka ga tazara suna ƙundumbala a je can a idar da
shari’a.
Siyasa:
Mantawa da siyasar ƙasa
ta yi zafi sosai wani babban kure ne. waɗanda
suka tabbatar da asirinsu ba ya rufuwa idan wata gwamnati ta hau kujerar mulki,
suna iya ɗaukar
sojojin haya na ƙunar
Baƙin Wake. Dakubo Asare ya sha
alwashin haddasa yaƙi irin
na ƙunar Baƙin Wake da harin bomabomai a
Arewa idan jam’iyyarsu PDP ba a ba ta damar ta sake hawa kujera ba.[18] Irin take-taken ‘yan tabbatar da ƙudurin Biafrara suke yi, a
ko’ina ake irin wannan yunƙurin
harin ƙunar
Baƙin Wake shi ne makamin farko.
Matsalar da ke cikin siyasar ɓangarancin
Arewa da Kudu a Nijeriya wata barazana ce. Wannan ita ta kawo salon karɓa-karɓa ga kujerar shugaban ƙasa a Nijeriya da kafa
ma’aikatar kula da raba-daidai na tarayya (Federal Character Commission). Kisan
gilla da Koran kare na baƙin
haure da harajin ɗebe
takaici da wasu jihohin Kudu suke yi wa ‘yan Arewa manuni ne ga hare-haren ƙundumbala. Abin mamaki wani
gwamna daga cikin gwamnonin Nijeriya a zamanin Umar Musa ‘Yar’aduwa ya fito ɓaro-ɓaro ya ce ba ya iya kare
rayuka da dukiyar ‘yan Arewa a jiharsa.[19]
Ban ce waɗannan
su kaɗai ne ba,
amma idan an sa musu idon nazari za a ga biri ya yi kama
da mutum. Duk da haka, ya kyautu mu hango, wai me ya sa sai yanzu salon yaƙi irin na ƙunar Baƙin Wake ya shigo ƙasashenmu. Me ya sa can a da
duk waɗannan
matsaloli akwai su amma ba a samu hare-haren ƙunar Baƙin
Wake ba?
Zama
da Maɗaukin Kanwa…
Yaƙe-yaƙe da aka yi na duniya na ɗaya da na biyu ba su haifar
da salon faɗa
irin na ƙunar
Baƙin Wake a Nijeriya ba. bugu
da ƙari, yaƙin basasa da ƙasarmu ta shiga ciki bai
haifar da irin wannan bi-ta-da-ƙulli
ba tattare da sanin ya ƙunshi
abubuwa da yawa. Ga ɗan
gajeren bincikena, kafuwar Isra’ila a tsakiyar daular Larabawa ya fara fito da ƙunar Baƙin Wake a duniyar Afirka.
Fifitar da Larabawa suka yi na ƙwato
Falasɗinu da
‘yancin kansu ya kururuta yaƙin
sari-ka-noƙe da
sunƙuru da ƙundumbala. Fafitikar baƙaen fata na duniyar Turai na
daga ciki. Gwagwarmayar ta’addanci da ke aukuwa tsakanin masu addinai Musulunci
da Hindu da Kiristanci da Yahudanci wata babbar tag ace. Fina-finan da ake yaɗawa da labaran da ake barbaɗawa cikin kafafen yaɗa labarai na duniya irin su
BBC da VOA da France wata mashaƙar
baje kolin ta’addanci ne ga masu sha’awa da niyyar yi. Gaskiya rikice-rikicen aƙidu na Shi’a a Afganistan da
Pakistan da Syria da Indiya da Masar sun samu kulawa ga matasanmu wanda muka
fara ganin soman taɓi
a kan kisan
gillan da aka yi wa Sheikh Jafar Kano Sheikh Ɗanmaishiyya a Sokoto da Sheikh Albani a Zariya.[20]
Sakamakon
Ƙunar Baƙin Wake
A kowace ƙasa
ake gudanar da ƙunar
da ƙunar Baƙin Wake zancen zaman lafiya ya
ƙare gar eta. Daga cikin
abubuwan da za su iya haddasa cikin ƙasa
akwai:
1.
Wargaza
haɗin kan ƙasa, dole a
raba ta kowa ya ɗauki na sa
kamar dai yadda ya wakana a Pakistan da Sudan.
2.
Babu
shakka, wata babbar ƙofa ce haddasa yaƙin basasa
domin wuraren da ake kai hare-haren suna da barazana ga zaman lafiyar al’ummar ƙasa gaba ɗaya.
3.
Yaƙi ne mafi
muni da zai hana duk wata hulɗa ta arziki a yi da ƙasa. Da duk
zaman jakadanci cikin ƙasa ya faskara an gama rusa ƙasa.
4.
Wata
mummunar musiba ce mai karantar da yara ta’addanci domin da su ake garkuwa, da
su ake kai hari, da su ake tsare-tsaren halin. A ƙa’idance,
koyar da yara ƙanana yaƙi haramun ne
a dokokin yaƙi na duniya kuma laifi a al’adance.
5.
Aminci
zai fita tsakanin mutane, ƙiyayya ta har abada ta stira
a zukatan abokan gaba a wayi gari kowa na tsoron kowa.
6.
Idan
yana aukuwa a ƙasa zancen sulhu ya ƙare. Ga
al’ada, ba a taɓa samun ɗan ƙunar Baƙin Wake ya
bayyana a kujerar sulhu ba. Laifi ne na ƙoli mai shi
ba zai aminta ya gabatar da kansa ba domin ya san sakamakonsa. Wanda ya riga ya aikata kuwa iya riga
ya mutu tare da waɗanda ya
riska labarinsu ya riga
ya ƙare.
Sakamakon
Bincike:
Ƙundumbalar
Ƙunar Baƙin Wake matasa ta fi shafuwa,
su ke kai hari, su ake garkuwa da su. A ɗan
nawa bincike ga abubuwan da ake aukuwa a Nijeriya, ba ya da wata dangantaka da
wani addini ɗaya.
Dalili kuwa da Kirista da Musulmi da ba su kuɓuta ciki ba. Jinsin maza suka fi kai hari, mata
da yara ɗaura
musu ake yi a sa su ko don dole.[21]
Masu shiga da kansu ko sa ɗiyansu,
wulaƙancin waƙilan tsaro ya kai musu gaya
suka zaɓi da su
da ɗiyansu su
mutu soja su gaji kangon gida.[22]
Masu kai hari a wuraren bauta da matattarar jama’a haɗin guiwan waƙilan tsaro na da farar hula
ya tsangwame su, suka zaɓi
da su miƙa wuya
gara a mutu gaba ɗaya.
Hare-haren da ake kai a barikokin ‘yan sanda da soja a fara binciken waƙilan tsaro, in ba su da hannu
ciki to, sun yi wani ta’addanci waɗanda
suka kuɓuta suka
biyo ramuwar gayya. Makaman da ake amfani da sun a kai harin Ƙunar Baƙin Wake sun fi ƙarfin mallakar talakka. Ga
dukkanin alamu akwai masu ɗaukar
nauyinsu domin biyan buƙatocinsu
na siyasa. Dole ba a rasa hannun ƙasashen
waje musamman ƙasashen
da ke renon ta’addanci cikin rigar addini da masu rayar da shi domin kasuwancin
makamansu. A tunanina, babu makawa halin da muke ciki face sulhu idan ba mu son
ƙasa ta rabu da sunan ƙabilanci ko siyasa lisafi ya
koma baya.
Shawara
Ɗaukar Ɗaki:
Idan muka yarda da Bahaushe cewa ruwa ba sa tsami banza
dole mu gano me ya sa su tsami? Bisa ga ɗan
sakamakon da na samu a wannan ɗan
bincike ya zama dole:
1.
A
samar da aiki yi ga matsa domin su ganin suke sun samu aikin yi da ta’addanci
ana biyansu.
2.
Babu
makawa a tsananta dokar shaye-shaye da safarar miyagun ƙwayoyi. Da
yaw a daga cikin masu kai harin da masu tsara musu, ba su bisa hankalin kansu,
da ƙwayoyi
suke aiki.
3.
Ala tilas a ƙago hukumar
da za ta sake zama ta sa ido ga fina-finai da ake shigowa da su na kowace irin
al’umma. Bazuwar fina-finan wata makaranta ce ta koyon ƙundumbala ga
yara da matasa.
4.
Tilas
ƙasarmu
ta soke hulɗar jakadanci
da kowace ƙasa mai rayar da ta’addanci. A daina kai yaranmu
koyon komai a ciki, a kula da waɗanda suka yi karatu a can a hankali.
5.
Kula
da bambance-bambancen addinai da siyasar zamantakewa da ɓangaranci da
ta harshen wakilan tsaro da za a tura kwantar da kowace irin tarzoma. Da yawa
daga cikin wakilan tsaro addininsu da ɓangarancinsu suke yi wa aiki ba ƙasa da
dokokinta ba. Kowane irin mutum aka kama da
laifi a yi masa hukunci a bayyane kowa ya ji.
6.
Dole
a riƙa hukunta wakilan tsaro da ke hukunta
shugabannin tawaye da bindigoginsu ba da na kotu ba. A yayata laifinsa, a faɗi hukuncinsa
da aka yi masa.
Naɗewa:
Hausawa na cewa, ba a san maci tuwo ba sai miya ta ƙare. Lallai dubarun harin ƙundumbala babbar barazana ce
ga tsaron kowace ƙasa a
bangon duniya. Babu wani ƙarfin
soje na kowace irin hukuma da zai iya murƙushe
shi. Mai musu ya kalli irin taron dangin da aka yi wa Iraƙi da Afganistan da Libya
da luguden wuta da ta’addancin da sojoji suke yi wa mazauna jihar Borno da Yobe
duk da haka duk abin bai hana ƙundumbala
haɓaka ba.
Abuwan nan da ke haddasa ƙundumbala
sai an fuskance su gadan-gadan an kuma yi tsayin dakan kawar da su. Matuƙar aka ce wakilan tsaronmu ba
su da wadataccen ilmi na tsare doka da bin ƙa’idar yaƙi
waɗanda suka yi
wa ganganci ba za su daina hawa ra’ayin ta’addanci ba. Dole a yi taka tsantsan
da waɗanda ake ɗauka ayyukan tsaro, ba kowane
tubalen ɗan
ta’adda da gogaggen ɓarawo
da fitaccen mashayi da rusheshen takkwali za a ɗauka aikin tsaro ba. idan har ma’aikacin tsaro
shi kansa yana buƙatar
tsaro, wa zai tsare tsaro ga masu tsoron barazanat rashin tsaro? Kasawa ne
hukuma ta gayyato ƙattan
gari a ba su makamai da sunan banga ta yaƙar
‘yan ta’adda. Idan aka gama da ‘yan ta’adda ina za a saka ƙattan banza da aka gayyato yaƙi? A kowace irin duniya irin
haka ta auku tsugune ba ta ƙare
wa al’umma ba.[23]
Kamar yadda murƙushe ɗan tawaye a fagen daga yake
nasara, haka nan ma, tilasta shi dangane makamai a yi sulhu da shi cin nasara
ne a kan
shi.
Manazarta
Abubakar, A. Nigerian Mosque Attack Raises ƙuestions Over Army Offensive’
Agencies Frannk-Press 13 August, 2015.
Bugaje, M. H. 2014. “Karin Magana Mahangar Tunani: Nazarin
Lokacin Hausa”, Ph.D. Zaria: Ahmadu
Bello University.
Bunza, A.M. & Muhammad A. Nofal 2013. Ruwan Bagaja in Perspectives Zaria: ABU Press.
Bunza, A.M. 2009. Naramɗa. Lagos: Ibrash.
Hisket, M. 1984. The Development of Islam in West
Africa, New
York.
Hisket, M. 1994. The Sword of Truth, Evanston.
Hogben, S.G. 1967. An Introduction to the History of Islamic States of/Northern Nigeria,
Ibadan.
Human Rights Watch. “Nigeria Massive Destruction, Deaths
from Militay Raid”, 1 May 2013.
Kamaru, J. & Cameron A 1979. Lust to Kill The Rise and Fall of Idi Amin.
London: Corgi
Books,
Magaji, A. 1980. “Alhaji Kassu Zurmi da Waƙoƙinsa”Kundin BA, Jami’ar
Bayero, Kano.
Maier, K 2000. The House Has Fallen: Nigeria in Crisis, London.
Malumfashi, I.
2009. Adabin Abubakar Imam. Sokoto: Garkuwa
Media,
Salkida, A. “The Story of Nigeria’s First Suicide
Bomber” Blue print magazine via Sahara
reporters,
http//saharareporters.com/news/page/story-nigerias-first-suicide-bomber-blueprintmagazine.
Smith, M. 2015. Boko Haram Inside Nigeria’s Unholy War, I.B.
Tauris & Co. Ltd, Sweden Scand Book AB
Zenn J. 2014. “Leadership Analysis of Boko Haram
and Ansaru in Nigeria,
CTC Centinel (US), February, 2014.
[1] Idan ana son
a yi wa wani abu adalci ba ta fuska ɗaya kawai za a dube shi ba. A yi
tankaɗe da rairaya
sosai cikin haka za a ci karo da sawaba domin Bahasuhe ya ce in ga ɓarawo a dubi
na mai kaya. A al’adance, maciji ya fi koro ɓera ya faɗa wuta.
Maciji kuwa kashe ɓera yake yi,
wai a cewar Bahaushe a jikin ɓera
yake gwajin dahin da ya samo daga jikin kwaɗo. Don haka ɓera gudun
tserar da rai yake yi, duk wanda ke cikin irin yanayinsa dole a yi masa uzuri.
[2] Domin samun
cikakken bayanin rubuce-rubucen adabi na Abubakar Imam a dubi Ibrahim Aliyu
Malumfashi, Adabin Abubakar Imam
Sokoto Garkuwa Media, 2009.
[3] A dubi aikin
Abdurahman Adaro, “Tubalan Larabci Cikin Adabin Ruwan Bagaja” cikin, Aliyu M.
Bunza da Muhammad A Nofal ed. Ruwan
Bagaja in Perspective, 2013, shafi na 259-275.
[4] Za a sunsuni
haka idan aka lura da ranar da aka ce abin ya auku “Alhamis” zancen sunan
ranaku addinin Musulunci ya zo da tsarin a ƙasar Hausa.
Gabanin Musulunci Bahaushe na amfani da sunayen garuruwa ko wuraren da aka aka haɗuwa wata sabga. Akwai
tabbacin yana da lokaci a al’adarsa, domin tabbatar da haka a dubi Hauwwa’u
Bugaje, “Karin Magana a Mahangar Tunani: Nazarin Lokaci a Hausa”, Kundin Ph.D.
Jami’ar ABU, 2014.
[5] Haka na samu
labari ga wasu magabata a Sakkwato. Idan aka dubi sunan mai Mazhabar “Baƙin Wake” da
wuya a tsallake Katsina da Gobir, musamman wajajen Sabon Birni, da Maraɗi.
[6] Wata hira da
na yi da wani Bagobiri a tashar Illela a Masallacin Umar Ɗanhaɗɗabi ya ce sun
cikin ƙasar Gobir ne abin ya wakana zamanin ikon
Fulani. Idan haka ne kuwa, za a ce a ƙarni na sha tara ne, wataƙila wajajen
riƙon
Abdurarrahman Ɗanyen Kasko da Umaru mai Riggango da abubuwa
suka tsananta.
[7] A iya ɗan bincikena,
shugaban ƙasar Uganda marigayi Idi Amin kawai ya
jarraba irinsa ga Turawan ƙasarsa. Ya tilasta wa Turawa su ɗauke shi
saman karaga suna yawon shaƙatawa da shi domin ya rama
wulaƙancin
da suka yi wa kakanninsu irin haka. A dubi Joseph Kaman and Andrew Cameron, Lust to Kill: The Rise and Falle of Idi
Amin, pp.185.
[8] ‘Yan Shi’a
na waƙa da kalmar
ke bayyana a cikin taken waƙar. “Ƙundumbala za
mu shiga”. Kassu Zurmi ya ambaci accakwama a waƙarsa ta Nomau
Namaguya a faɗarsa.
Jagora: Nomau Kyawon faɗa
a yo accakwama
: A kwaɓa ta baƙi ƙirin ta ƙare muku can.
Don ƙarin bayani a
dubi Ahmad Magaji, “Kassu Zurmi da Waƙoƙinsa”, Kundin
BA, Jami’ar Bayero, Kano,
1990.
[9] Domin da an
yi mata ɗuri da toka
sosai idan aka harba ta, sai ta yamutse. Wanda ya harba ta yamutse shi. Abin da
aka harba an gama da shi. Sai dai bayan an yi jjinya a ci gajiyar abin da ta harba
in an tsira da rai. A ganin Joriki ta ƙasar
Aljannare ƙaramar Hukumar Suru, Jihar Kabi na yi hira da
sarkin Jirgin garin watan Janairu, 2016 a bakin kogi. Da ya gaya mini shekarunsa na ga ba su isa a ce haƙoransa sun
zube kamar yadda na gan su ba. na tambaye shi, ya ce, ai yana sana’ar harbin dabbobi a da,
bindiga ce ta wargaza masa baki da haƙora. Wannan
ya tabbatar da kirarin da ‘yan tauri suke yi mata.
[10] Zaman lafiya
shi ne gaskiya in ji Bahaushe, Malamin kiɗa Narambaɗa ya tabbatar
da haka a bakandamiyarsa ya ce:
Jagora: : Na hore ki gaskiya bari tsoron ƙarya,
: Mai ƙarya munafuki
Allah su Yaƙ ƙi,
: Har yau ba mu ga inda an ka yi
mai ƙarya
ba,
Yara: : Amma ita gaskiya gari da mutane tay yi,
: Gwarzon shamaki na Malam toron
giwa
Gindi: : Baban Dodo ba a tamma da batun banza.
[11] Wanda ya
kawo hari a ofishin ‘yan sanda na Marina Sakkwato da kansa ya yi ƙundumbalar.
Sauran sassan jikinsa da aka samu sun tabbatar da shi kaɗai ya yi
abinsa.
[12] Wani
magidanci da aka kama a Borno, ‘yar cikinsa ya
sa. Wai a tunaninsa da sojoji su kashe shi da ‘ya’yansa gara ya tura su ƙundumbala a
mutu tare.
[14] Yanzu haka
ana zargin cewa yaran Chibok da suka kama
kimanin ɗari biyu da
su suke amfani wajen kai hare-haren ƙundumbala a
wurare daban-daban.
[15] A kasuwar Maiduguri wani mummunan hari da aka yi a
shekarar 2014 da wani mahaukaci suka haɗa shi. An ce mahaukacin sanannen ne
sosai gawarsa da aka tsinta ta tabbatar da cewa da shi suka yi amfani.
[16] A jaridar
Aminiya ta ranar 29/2/2016 an nuna wakilan tsaro sun gano cewa idan matan
Kanuri na takaba sukan kwance kitsonsu. Sun lura cewa, yara mata da ake turawa ƙundumbala duk
kitsonsu a kwance yake. Ban yarda da wannan ba, domin ana son a danganta ƙundumbala ga
Musulmi da Musulunci ne, alhali da Musulmi da Kirista du kana samunsu a ciki.
To su ko waɗanda ba
Kanuri ba, ba Musulmi ba, yaya za a rarrabe su? Wannan matsala dole a sake
bitar ta.
[17] A wata hirada
na yi da Malam Mustapha Ɗanjuma Suru ɗalibin digirin M.Sc. Statistics,
Jami’ar Usmanu Ɗanfodiyo ya ba ni labarin wani ɗanyen
hukuncin da aka yi a ƙauyen garin Andarai ta ƙaramar
hukumar Maiyama jihar Kabi, Fabrairu 2016. Wai wani mutum ake tuhuma da yin
gungume da shi da wani Bafulatani. Bafulatanin tun a jeji (daji) ‘yan banga
suka kashe shi, suka ƙona shi. Shi kuwa ɗan garin sai da aka shi ƙauyensu gaban
iyayensa, iyayen na roƙo a kais hi ga ‘yan sanda, shi da kansa ya ce a
kai shi ga CID in an tabbatar da laifinsa a zo da shi gida a kashe shi. ‘Yan
banga suka nuna masa motarsu suka ce ita za ta kai gawarsa Birnin Kabi, haka ko
aka yi, nan gaban iyayensa aka yi masa kisan gilla da bindigogin farauta da
makamai. Wani ɗa zai ji an
yi wa mahaifinsa haka bai ɗauki fansa
ba? Iren-iren waɗannan ɗanyen hukunci
ke sa yaran gari su koyi ta’addanci, ‘yan uwa su yi ɗaukar fansar ƙundumbala. A
al’adance, da wuya a samu cikakken mutum cikin banga. Yaya za a hukunta masu
laifi ga masu laifi ’yan’uwansu ba a yi laifin da zai share laifin mai laifin
ba? irin haka nawa wakilan tsaro suka yi a Borno?
[18] Shugaban ƙasar Janar Buhari a yayin yaƙin neman zaɓe ya yi kira ga gwamnatin PDP ta hukunta Dakubo
Asari kan
maganganun tayar da tarzoma. A lokacin a wayar hannu ake saka zantukan ta’addanci
nasa kowa na ji ba a yi komai ba. To, wa zai musanta cewa ba sa rasa hannu
cikin hare-haren ƙundumbala
da ake kai wa Arewa domin tabbatar da burinsu na a raba ƙasa ko kowa ya mutu a ƙasa. Kasawar hukuma na kafa
kwamiti na musamman a kan waɗannan manyan maganganu babban kure ne.
[19] Bayanin Gwamna Uzor Kalu na
jihar Abia na wancan lokaci.
[20] Kisan Ɗanmaishiya
Sakkwato an tabbatar da waɗanda suka yi
shi, yanzu haka wasu daga cikinsu na tsare. An san aƙidarsu, an
san ƙungiyarsu,
an san irin makaman da suka yi amfani da su, su san ƙasar da ke
mara musu baya. Su aka samu dumu-dumu cikin kisan Sheikh Albani jaridar Aminiya
ta wallafa cikakkiyar hira da aka yi da su. Wajen kisan Sheikh Jafar da haɗin guiwarsu
aka yi. Dalili kuwa shi ne, da tsarin kisan da lokacin kisan da yadda aka
gudanar da kisan duk irin yadda aka gudanar da shi a ƙasashen da ke
mara musu baya ne.
[21] A tsarin harin bom na zamani
wanda duk aka ɗaura wa jigidar da na’ura za
a dinga jan linzaminsa dole ya shiga duk wurin da aka so domin ba shi ke da
ikon kansa ba.
[22] A irin ɗan binciken da na yi a kafofin yaɗa labarai da wuraren da musibun suka auku,
ta’addancin da sojoji suka yi da shi da na ‘yan Boko Haram.
[23] Irin
matsalolin da ƙasashen da suka faɗa musibar yaƙi ke nan.
Manyan ƙasashe za su agaza musu da ‘yan ta’addan da za
su yi musu yaƙi. In an ƙare yaƙi an ci
nasara, in ba a ci ba ƙasashensu nag ado ba za su karɓe sub a dole
su tsaya can wurin da suka yi yaƙi. Su kuwa ƙasashen da
aka kai wa su, sun san wa aka kawo musu. Da haka ta’addanci zai girku cikin ƙasa a kasa
zaman lafiya a ciki. Wannan ita ce matsalar da Iraƙ da Syria da
Agfanistan da Somali da Mali da CAR da sauran ƙasashen da
ake yaƙi ciki ke fuskanta.
No comments:
Post a Comment