Showing posts with label WAƘOƘI. Show all posts
Showing posts with label WAƘOƘI. Show all posts
Monday, October 14, 2019
Wednesday, January 2, 2019
Mutuwa
Abu-Ubaida Sani
January 02, 2019
0
Roƙo nika yi ga Wahidun mai gyarawa,
Sarkin da ya zarce masu ilmi ganewa,
Kai kay yi sama’u kay yi ƙassan zaunawa,
Kay yo Aljanna kai wuta mai ƙonarwa,
Kay yo duniya da rayuwa don zaunawa,
Kaƙ ƙaddaro lahira ga ƙarshen komawa,
Kowace rai la muhala ƙarshen ta macewa,
Tilas in ya mace ƙasa zai komawa,
Tsoron mutuwa ga masu rai bai ƙarewa,
Domin ba ta kure da ta zaka kamawa,
Ɓera bai ce wa mage sannu da hutawa,
In sun gamu hanya wa mutum sai rugawa,
Don me akuya ka ba da bai babu tsayawa?
In kura ta yi mui guda ba ta tsayawa.
Tags
# WAƘOƘI
Continue Reading
Ta’aziyyar Mallam Ibrahim Awwal Albaani Ta Farfesa Aliyu Muhammadu Bunza
Abu-Ubaida Sani
January 02, 2019
0
1. Shukura ga
Allah guda masani halin kowa,
Mai ƙaddarowa ta
tabbata babu mai tsawa,
Ya mai
hukuncin da ba makara da gaggawa,
Masanin
da ilminSa ya wuce hankalin kowa,
Subhaana lil laahi tsarki na ga
Rabbani.
2. Na yo
salati ga Manzo shugaban bayi,
Ahalinsa
dukkan sahabbai ƙoƙari sun yi,
Na riƙo ga sunna ta
sadu da mu ruwan sanyi,
Mariƙa amana sahada
kun riga kun yi,
Matsayin shahidi ga nassi babu saɓani.
3. Mai rai a
ce ya mace ba al’ajab ne ba,
Mutuwar
shahada buki ne ba na wasa ba,
Ita ce
manunin aƙida ba ta yi ƙura ba,
Ita
fassara ce mutum bai tabka shirme ba,
Shaidarmu ke nan ga Awwalu namu
Albaani.
Tags
# WAƘOƘI
Continue Reading
Sunday, December 30, 2018
Maƙarƙashiya
Abu-Ubaida Sani
December 30, 2018
0
Waƙar ƙwar biyar ce,
babban amsa amonta “ya”. Yawan baitocinta hamsin (50). An kammala ta ranar
Lahadi 25/05/2014 daga Masar zuwa Katsina, an haɗa ta a Kano, Mumbayya House, BUK, ɗaki na 10. Ga
dukkanin alamu kashe-kashe da zubar da jini da ta’addancin da ake son a liƙa wa musulmin
Arewacin Nijeriya, maƙarƙashiya ce. Tilas, a sake zama a nazarci matsalolin da
idon adalci a ɗebe bambancin addini da aƙida da siyasa da yanki da ɓangaranci. Zancen Boko Haram wata sabara ce da ake fakewa da ita a harbi
barewar da ake son a kashe. Idan haka ne kuwa, ya zama dole a sake lale ‘yan
dara, a hura wuta kowa ya ga rabonsa, komi taka zama ta zama.
Tags
# WAƘOƘI
Continue Reading
Ganin Ido Nassi Ne Da Babu Ƙila-Wa-Ƙala
Abu-Ubaida Sani
December 30, 2018
0
Waƙar ƙwar biyar ce, babban amsa amonta “wa” yawan baitocinta saba’in da ɗiya (71). An kammala ta ranar Larba 8/01/2014 a kan hanya tsakanin Katsina
zuwa Sakkwato. Burinta kakkaɓe ƙura ga ‘yan kurakuran da
suka gabata na rikicin ganin watan Ramala na shekarun 2012, 2013 da 2014. A
shari’armu, yaƙinin ganin wata ya kore kowane irin tawili. Ana dogara da yaƙinin gani a
kawar da maganar kowa, komai nauyinsa a sikelin zamaninsa. Idan ganin ido ƙuru-ƙuru ya tabbata
zancen kalanda da kwamfuta da hisabi ba su da gurbin zama in ji Manzon Allah
(SAW). Ƙaryata yaƙini domin sauraren umurnin wani ko wasu cin dugadugan Manzon Allah (SAW)
ne. Fatawa da tawili da ƙiyasi da duba zuwa ga al’adar ƙasa/jama’a na siyasar
shugabancinta duk ganin yaƙini ya haramtar da su. Dogara ga ganin ƙasa mai tsarki
ko kirdadon ibadojin da ake gudanarwa ciki na tsayuwar Arfa da yanka ba ya da
madogara ga littafin Allah da Hadisan ManzonSa (SAW). Kawar da kai ga yaƙinin ganin wata
a kan kowane irin dalili saki zari kama tozo ne. Annabi (SAW) bai ɓoye komai a saƙon manzancinsa ba. Da wane dalili za ka bar umurninsa ka
bi sabaninsa?
Tags
# WAƘOƘI
Continue Reading
Saturday, December 29, 2018
Kifi Na Ganin ka Mai Jar Homa!
Abu-Ubaida Sani
December 29, 2018
0
Waƙar ƙwar biyar ce,
babban amsa amonta “ƙe”. An gina ta da baitoci talatin da uku (33) an kammala
ta Alhamis 16/01/2014 da ƙarfe 11:05 na dare a Arkilla, Wamakko jihar Sakkwato.
Babban abin da ke hana wa ruwa gudu a rayuwar ‘yan Adam ita ce hassada. Jiyewa
mutane, da ƙin su da ɓata su da kushe cigabansu da rena ƙwazonsu da wulakanta
nasarorinsu da shafa musu kashin kaji duk hassada ke haifar da su. Ɓata lokacinka
na ƙoƙarin nuna cikas ga wani ba kai ba, shi zai ba da damar a gano babban cikas
da ke a ƙirjinka na hassada. Me zai hana idan ka san ba yabawa za ka yi ba, ka sa wa
bakinka takunkumi? Da ka bi wannan shawara, ka huta, an huta da kai.
Tags
# WAƘOƘI
Continue Reading
Laifi Tudu Ne
Abu-Ubaida Sani
December 29, 2018
1
Waƙar ƙwar uku ce,
babban amsa amonta “na”. Yawan baitocinta saba’in da shida (76). An kammala ta
ranar 10/06/2013 a Jami’ar Umaru Musa ‘Yar’aduwa, Katsina. Mai yawo lisafin
laifukan mutane da leƙen kasawarsu da ƙoƙarin ci musu zarafi da muzanta su bai tsaya da kyau ya
karanci nasa hali ba. Don haka, waƙAr take hararar abubuwan da mahasada da magabta da ‘yan
sa ido da ‘yan sai-mun-gani ke ƙoƙarin kai hari ga marubucinta. A ganin Bahaushe, mutum duk
ɗan tara ne. Da akwai ɗan goma, da shi ya kamata ya yi wa ‘yan tara kallon kifi na ganin ka mai
jar koma (homa). Kama kanka! Wanda ke cikin ta tsaka mai wuya, ina ya ga bakin
kirari?
Tags
# WAƘOƘI
Continue Reading
Allah Ba Ka Da Dole
Abu-Ubaida Sani
December 29, 2018
0
An tsara waƙar a tsarin ‘yar tagwai. Babban amsa amonta “wa”. An
tsara ta cikin baitoci saba’in da tara (79). An kammala ta ranar Jmu’a
25/1/2013 a Sakkwato. Addu’a ce da godiya ga Allah ga irin taimakonSa ga
bayinSa ga tsallake tarkon miyagun abokan zaman zamani. Godiya ga Allah wajibi
ne ga kowane bawa, bale wanda Allah Ya kuɓutar da shi ga
tarkon makircin abokan ƙarshen zamani “kifi ku ci ‘yan’uwanku”. Allah Ya yi muna
tsari da tsarinSa. Amin!
Tags
# WAƘOƘI
Continue Reading
Kaska
Abu-Ubaida Sani
December 29, 2018
0
Waƙar Kaska mallama ce (ƙwar biyar). Babban amsa amonta “ba”. Yawan
baitocinta hamsin da takwas (58). An kammala ta ranar Lahadi 30/6/2013, a
Jami’ar Umaru Musa ‘Yar’aduwa Katsina. A ganin Kaska, siyasar zamani ta demokraɗiyya
ita ta jefa ƙasarmu
cikin musibun da take ciki a yau. Siyasar zamani ta tarwatsa saraua da
masarautu. Ta gigita addini da mabiya. Ta muzanta malaman addini, da ma’aikatan
hukuma. Ta ɓata wa talaka tunani. Ta sagarta matasa maza da
mata. Ta danbala ‘yan kasuwa. Ta yi wa gaskiya idon marurugiya aka yi wa
ma’abotanta ƙofar
raggo. Da dai an koma ga tsarin da wanda ya yi halittu. Ya shirya wa
halittunSa, da abu ya fi.
Tags
# WAƘOƘI
Continue Reading
Kashi Ya Game An Sake Rabawa
Abu-Ubaida Sani
December 29, 2018
0
Waƙar mallama ce (ƙwar biyar).
Babban amsa amonta “ba”. Yawan baitocinta saba’in da uku (73). An kammala ta
ranar Jumu’a 19/05/2013 a Jami’ar Umaru Musa ‘Yar’adua, Katsina. Saƙonta gargaɗi ne ga ma’abota riƙo da kira zuwa ga sunnar Manzo (SAW) da su gyara zama
ciyawa ta ci doki. Abubuwan da aka kora a da, a yanzu ƙaiƙayi ya koma kan masheƙiya. Idan maƙoƙo ya fito a
bakin zabiya zancen waƙa da zaƙin murya ya ƙare. Ina laifin wanda ya gaya maka bakinka na wari ka
nemi ruwa da asawaki ka wanke ɗoyin ya kawa! Matuƙar imani na ƙaruwa da
raguwa, to, namu ya ragu. Allah Ya cece mu.
Tags
# WAƘOƘI
Continue Reading
Gyara Kayanka
Abu-Ubaida Sani
December 29, 2018
0
Wannan
waƙar ‘yar ƙwar hudu ce. Babban amsa amonta “ba”. Yawan baitocinta ashirin da
takwas (28). An kammala ta ranar Jumu’a 28-05-2013 a garin Katsina, Jami’ar
Umaru Musa ‘Yar’aduwa. Kira take ga jama’a da su guji giba da tsegumi da yaɗa ji-ta-ji-ta da hassadar abokan zama. Ta yi wa zunɗe da raɗa da kwarmato da an-yi-an-ce da sa ido zangazanga. Matuƙar aka ba su
tsoro suka guje wa wuraren shawagin ‘yan Adam, za a samu zaman lafiya.
Tags
# WAƘOƘI
Continue Reading
Jiya Ba Yau Ba
Abu-Ubaida Sani
December 29, 2018
0
Wanda
duk ya ga jiya, ya san yau na buƙatar agajinmu. Ganin irin riƙon sakainar kashi da na yau
ke yi wa al’adunmu na jiya shi ya tunzura ni rubuta wannan waƙa. Masu gani
dole sai an sa su, da masu ganin ba a yi sai da su, sun yi kuskure. Hausawa sun
ce, wanda ya riga ka barci dole ya riga ka tashi. Idan za a yi koyi da gabaci
ba za a ci wahalar sakamakon bin son rai ba. A ganina, har gobe mazan jiya
guntun igiya ne, ko kun ruɓe akwai ranarku. Matasan
yau kuwa man kaza ne, in rana ta yi su narke.
Tags
# WAƘOƘI
Continue Reading
Tags
# WAƘOƘI
Continue Reading
Friday, December 28, 2018
Anya Dai! Mu Taka Sannu
Abu-Ubaida Sani
December 28, 2018
0
Ga alama abubuwan da magabata suka hanga bisa ga
nassohin bayyanar ƙarshen
zamani sun yi kere a zamaninmu. Manya da ƙananan alamomin tashin duniya sun yi wa
zamaninmu dumudumu. Maƙasudin
wannan waƙa jawo
hankalin masu hankali a kan sake bitar waɗannan
abubuwa da idon basira. Ganin irin nisan da muka yi ya sa na kira mu da muryar:
Anya Dai! Mu Taka Sannu. Na rubuta ta ranar alata, 28-01-2014, 11:38pm, a
Katsina.
Tags
# WAƘOƘI
Continue Reading
Thursday, December 27, 2018
Malammai
Abu-Ubaida Sani
December 27, 2018
1
1.
Ni kiri Rabbana
Jalla mai iko sarkin sarauta duka,
Sarkin nan da
yay yo dare rana sammai da ƙassai duka,
Wanda Ya ƙaddaro rayuwa
mutuwa ikonSa ce Maiduka,
Ba makawa ga
bayi kiranKa buwayayye gwanin ɗaukaka,
Mai ilmin da ya kewaye komai da
saninSa yat tabbata.
2. Nasa sani
gwani fil azal yake komai ba ya ɓoye Masa,
Babu kure
bale mantuwa wane wahami ya riskan masa,
Shi yat tsara
kaiNai da ilmiNai haka mun ka iske masa,
Ba ma
shisshigin binciken ilminKa da istiwa’i bisa,
Ɗan ilminmu bai kai ba, in mun ce mu yi, nan yake barkata.
3. Don haka
mumini ba ya ɗanga ba ya bugun gaban ya sani,
Taka sannu
Modibbo, hayya da cewa: “wane mi yas sani”,
Allah Ya faɗa ba sani tari a cikinmu sai ƙanƙani,
Wanda ka taƙaman ya iya ƙarshe sai ya yi
da na sani,
Bil’amu yak karantar da mu masani duka bai
wuce karkata.
Tags
# WAƘOƘI
Continue Reading
Lokacin Abu A Yi Shi In Ana Son A San Shi
Abu-Ubaida Sani
December 27, 2018
0
1.
Mu gode Allah ɗaya mai komai
Da yay
yi komai a lokacinai,
Yay yi
hukunci bisa yardaTai,
Ga lokaci wa ka karkare shi?.
2.
Bisa yardaTai
ya ƙago bayi,
Ga ƙassai ga sama’u
Ya yi,
Da
fasullan shekara da yay yi,
Na lokaci ba a gurgasa shi.
3.
Shi dai waƙaci a kiyaye
shi,
In ya zo
ba a tunkuɗe shi,
Mai iƙirarin ya
gurgusa shi,
Kar ku yi shakka ga ƙaryata shi.
Tags
# WAƘOƘI
Continue Reading