Kunyar
da ke tsakanin yara da manya ita ta wanzar da zaman siyasar
shugabancin ƙasar
Hausa ta fi kowace biyayya tsakanin masu mulki da moro. Da Musulunci ya zo, kunyar ta faɗaɗa
tsakanin malamai da ɗalibai.
Tsare wannan kunyar ya hana wanzuwar yi wa masu iko tawaye da zanga-zanga, ya
toshe rigingimu irin na addini tsakanin mabiya da shugaba ko malamai. Rashin
kunya ne yin sa-in-sa da shugaba ko malami.
Kunya Ginshiƙin Tsaron Ƙasa Da Bunƙasarta
Aliyu Muhammadu
Bunza
Sashen Harsuna da
Al’adu
Tsangayar Fasaha
da Ilimi
Jami’ar
Tarayya Gusau
Gabatarwa
Hausawa na cewa, lokacin abu a yi shi.
Amfanin binciken ilmi ya tunkari halin da mutanen zamaninsa suke cike
gadan-gadan bisa sharuɗa uku: In dai ya haska musu haske ga
abubuwan da suka shige musu duhu; ko ya tunatar da su ga abin da suka manta; ko
ya ba da dabarun murƙushe
matsala a gama da labarinta. Irin halin da ƙasarmu take ciki na
rashin tsaro, babu wani ci gaba da zai yi amo a more shi domin babu kwanciyar
hankalin tunkararsa. A tunanin wannan bincike, matsalar tsaro Kurar Gardi ce,[1] ta shafi
kowa da kowa, ba ta da ɗan kallo sai dai abokin a gudu tare a
tsira tare. A Bahaushen tunani, tsaro
gina shi ake yi tun bunƙatarsa
ba ta taso ba,[2]
idan buƙatarsa
ta taso duk ‘yan dabarun tunkararsa za su kasance kuwwa baya ga yaƙi. A kan wannan hasashe,
na zaɓo
wani ginshiƙi
daga cikin taskokin al’ada, wato Kunya
in yi garkuwa da ita wajen gina tunanina na hangenta ɗaya
daga cikin manyan makaman tsaro na gargajiyar Bahaushe kuma nagartaccen maganaɗiso
na bunƙasar
ƙasa
da mutanenta. Ɗaukan
matakan soje na magance matsalar tsaro, kwalliya ce da ba ta taɓa
biyan kuɗin
sabulu ba.[3] Da mun
yarda da ‘Karen da duk ya yi cizo da gashinsa ake magani’, dole mu ba
al’ummarmu dama su magance matsalolinmu.[4] Don haka
na zaɓo
kunya a matsayin karan gwajin dahi.
Dalilin Bincike
Nijeriyarmu ta ƙarni na ashirin da ɗaya
ba ta da wata matsalar da ta kai mata ko’ina kamar matsalar tsaro.
Rikice-rikicen ƙabilanci
da ɓangaranci
da yanki da siyasa da addini sun yi muna katutu.[5] Ana
cikin wannan, guguwar rikicin makiyaya da manoma ya ɓullo
kamar ta fi kowacensu bala’i da haɗari.[6] Ba a ko
kai tsakiyar shafukan karatunta ba sai ga bala’o’in satar mutane da garkuwa da
su da saka musu kuɗin fansa.[7] Musiba
ta fyaɗen
yara mata da maza sun zama ruwan dare, babu yanki na ƙasar nan da ya kuɓuta.[8] Wata baƙauyar al’ada da aka fi ƙarni ɗaya
da mantawa da ita ta sake sabon fasali da tsari ta mamaye mu wato tsafe-tsafe
na burin tara abin duniya da mallakarta.[9] A
tarihin duniyar mutane, babu ƙasar
da za ta samu kanta cikin ire-iren waɗannan matsaloli face ta
durƙusa.
Shawo kan waɗannan
matsaloli sun fi ƙarfin
‘yan doka, sun gagari wakilan tsaro, sun turmuje barazanar ƙarfin soje, an wayi gari ƙasa ta kasa zama ga
hannun kowa lafiya. A kan wannan nake son mu jarraba tunanin Bahaushe na cewa,
da tsohuwar zuma ake magani. Mu manta da tunanin mai rabon ganin baɗi
ya gani. Mu sani, in dambu ya yi yawa ba ya jin mai. Idan rashin tsaro ya
yawaita dole ƙasa
ta wargaje kowa ya kama gabansa kamar yadda malamin kiɗa
Ibrahim Narambaɗa ke faɗa:
Jagora: Yau mai ashararu ya kaɗe
:Duniya ta yi mai fashi
Yara :Babu zama garai zaman fitina yat
tayas
:Ya san ba a ƙwarjini
ga mutanen Hausa
:Kowac ce shi na iyawa ga
hili nan
:Sai ya ƙetare
gidanai ba ban kwana.
Gindi :Gwarzon shamaki na Malam toron giwa
:Baban Dodo ba a tamma da
batun banza.
Tambayoyin Bincike
Wannan takarda tana son ta tunkari
wasu muhimman tambayoyi na tsaro da yadda al’adar kunya za ta magance su. Da yi
wa barazanar tsaro riga-kafi da yi masa tanadi wane ya fi amfani ga samar da
nagartaccen tsaro? Da ‘da ƙyar
na tsere’ da ‘da ƙyar
aka kama ni’, wane ya fi amfani ga mai ba da labari? A tunanin ma’abota basira,
yason rijiya ya fi gina sabuwa sauƙi
da kai ga wadatattun ruwa. In haka ne kuwa, yaɓi
ya fi aza tubalin sabuwar katanga samun gawurtaccen bango. Idan za mu yi amfani
da dabarun al’adunmu wajen warware matsalolin tsaronmu kamar muna yason
rijiyarmu ne da muka gina da hannunmu ko yaɓi
ga katangarmu da ruwa ya zaizaye. Yin ko oho da kyawawan al’adunmu shi ya
dabirta tunanin matasanmu, tsaron ƙasarmu
ya salwance ga hannun mariƙansa.
Tambaya a nan ita ce, shin a ci gaba da yadda ake tunkarar tsaron ƙasa a tsarin salon kare
jini biri jini, ko a shiga salon a taɓa kiɗi
a taɓa
karatu? A tunanin Bahaushe, ‘rabon faɗan Sarkin Aljan ba ya da
fa’ida’, domin:
Shi ya tarar da yara uku na
faɗa
Ya kama ɗaya ya karya wuya(nsa)
Ya kama ɗaya ya ƙwaƙwale
idanu(nsa)
Ya kama ɗaya ya jefa matacciyar rijiya
Ya ce: Ba don mun zo rabo ba
da faɗa ya ɓaci.
Tambayoyin wannan bincike suna son a
kauce wa irin wannan rabon faɗa a yunƙurin inganta tsaro da
kawar da ta’addanci. Idan al’ada ta riga ta hango irin wannan mummunan rabon faɗa
me zai hana a tambaye ta dabarun da za su hana aukuwar faɗan,
da dabarun kawo zaman lafiya da za su sa a manta da faɗa
gaba ɗaya?
Dabarun Bincike
A tunanin Bature, idan ba a son a yi
yaƙi
a tanadi kayan yaƙi
(If you want aɓoid war be raedy for it)”.
Dalilinsu shi ne, ba a taɓa yaƙi ba sai da abokin yaƙi, idan abokin yaƙi ya hangi an tanadi
kayan yin artabo da shi na har abada dole ya mayar da takobinsa kube. Rahotannin
ta’asar rashin tsaro a ƙasarmu
da muke sauraro da kallo a kafafen yaɗa labarai da sadarwa su
ne matakin farko na bincikena. Na ɗan kiyaye yadda suke
aukuwa, sakamakon aukuwarsu, da waɗanda ke taka rawa a ciki,
da yadda wakilan tsaro da na bayan fage ke sharhi a kansu. Haka kuma, na
saurari jawaban wasu da ake tuhuma da waɗanda
suka yi iƙirarin
da hukuncin da aka yi musu. Domin kwakkwahe bayanai na harari sassan adabin
baka da dama da ke da alaƙa
da tsaro da dabarun inganta shi da sasanta saɓani
cikin waƙoƙin baka da rubutattu da
tatsuniyoyi da wasanni da karin magana da labaran gargajiya da ƙagaggun labarai. A mataki
na uku, aka waiwayi wallaffun ayyuka na masana da kundayen bincike musamman na
manyan digiri MA da PhD da ke da alaƙa
da aikina. Daga nan sai na shiga rangadin zaƙulo rawar da kunya ta taka a al’adance
cikin farfajiyar tsaro musamman wajen riga kafi ga matsalar tsaro. An yi yawo
da kunya
cikin sassan adabi da aka leƙa
tare da auna ta cikin ayyukan ilmi da aka gayyato don nazari. ‘Yan tambayoyin
da aka yi wa jama’a domin daidaita zaren tunanin binciken sun taimaka ainun
wajen gina wannan aiki.
Ra’in Bincike
Ba dole ba ne kowane bincike ya ginu a
kan wani ra’i ba, amma samar masa ra’i wata kadada ce ga ƙara fito da tunani a
sarari.[10] A iya
tunanina a farfajiyar wannan bincike zai girku tangaram ga tunanin Bahaushe da
ke cewa: “Da tsohuwar zuma ake magani”. Wannan tunanin yana tabbatar da cewa,
tafiya da waiwaye tana maganin mantuwa. A koyaushe, na gaba idon na baya ne,
domin abin da gaba ta hango a zaune, baya ko ta daka tsalle ba ta hango shi.
Tunanin Bahaushe na haɗa kalmomin suna uku: tsohuwa, zuma, da magani, wuri ɗaya
abin tunani ne. Tsufa, gabaci ne na an ga jiya, da yau, an shirya wa fuskantar
gobe. Zuma, Bahaushe na yi mata kirari da “ga zaƙi ga halbi” haka nan
gaskiya take a kowace matsala aka sawo su sai wani ya ji ba daɗi,
wani ya ji an yi daidai susa gurbin ƙaiƙai. Kalmar magani harshen damo gare ta.
Tana ɗaukar
warkar da cutar gaɓɓai, ko cutar zuci, ko shawo kan wata
matsalar da ta hana wa mutane miƙe
ƙafafu
su wala. A ra’in wannan bincike, “tsohuwar zuma” ita ce kunya, maganin da ake son ta yi shi ne, girka
tubalinta a zukatan ‘ya’yanmu ta yi tasiri sosai yadda za ta hana su tunanin
aikata kowane irin aikin assha wanda al’ada ta yi kadada da kunya a ciki. Idan
aka ci nasarar shayar da ‘ya’yanmu tsohuwar zuma (kunya), ayyukan da ke haddasa
ta za su kau a samu nagartaccen tsaro a ƙasarmu. A ko’ina kunya ta
baje haja rashin kunya zai kau, kyawawan ɗabi’u
su wanzu, zaman lafiya da lumana su samu.
Mece ce Kunya?
A tsarin al’adar Bahaushe, kunya suna ne mai ɗaukar
kowane jinsi a tsarin wasu karuruwan harshen Hausa. A daidaitacciyar Hausa, a
kan ce: “Kunya ce” a karin harshen Zazzau da Yawuri a ce: “Kunya ne”. A tsarin
jinsi namiji “ne” makunyanci; mace ita ce makunyaciya, jam’insu makunyata. A nahawun
kunya tilo ce ba ta da
jam’i. Duk da haka kalmar na sarrafuwa ga waɗanda
aikinta ya riska a ce; namiji kunyatacce, mace kunyatacciya, jam’i kunyatattu.
A nahawun Hausa kunya
ba ta da launi, amma in ta yi tsanani a kan surka mata baƙin launi a ce: “baƙar kunya”. Bugu da ƙari a tsarin nahawu tana
cikin sunayen da ba a gani kamar gaskiya da ƙarya; ba ta da ɗanɗano
da samata; jin ta ake yi a zuci ta rufe idanu da hankalin tuwo, ta wanzar da
kasala da mutuwar jiki, mutunci da ƙima
su zube ga idon ‘yan kallo.[11]
A ma’aunin al’ada, kunya wani aiki ne ko furuci
ko shiga wani hali da al’ada ta zarga ta yi tir da shi ko ta kushe shi.[12] A
tunanin Bahaushe, abin da ya tabbata kunya a al’adance, da yin sa ko shiga
cikin halinsa, da kallon mai yin sa ko wanda ya auka cikin halinsa, da ba da
labarinsa, duk kunya
ce ga wanda ya san kunya.
A Hausance, wanda ba makunyaci ba, ba ya iya ba da labarin kunya da kallon
kunya ko makunyaci yayin da yake aikata aikin kunya. Kunya a wajen Bahaushe raɓo
ne ko kaya, wanda duk ta shafa ko ya ɗauko kayan ya jawo abin
tozarta da shi da zuriyarsa.
A walwalar zamantakewa, kunya wani nau’i ne daga cikin
nau’o’in tarbiyar Bahaushe. Ta ginu cikin al’ada, an sha ta a mama, a ko’ina
mai ita ya je tana cikin jininsa. Hulɗarsa da abokan
zamantakewa da ayyukan da yake gudanarwa da gaɓɓansa
da na furuci a baka, duk suna kiyaye da kunya.
Saboda, kunya
wata irin aƙida
ce wadda mai ita ko’ina ya shiga ko da babu mai ita, shi yana kiyaye da ita.
Kai hatta shi kaɗai yake, babu wani mutum tare da shi kunya
ta mamaye shi sai ya ji ta. Dubi misalin Bahaushe ya ɓarka
tusa mai tsananin ƙara
shi kaɗai
a jeji ko zawayi ya kuɓuce masa ya fara fita tun yana tsaye,
sai ya waiga ya waiwaye ko’ina cikin kunya ko da ba kowa tare da shi. Bisa
wannan hasashe za a gane kunya tarbiya ce da ake koyo, a koyar, a tashi da ita
a amfana, a amfanar. Ga yadda bincikena ya fuskanci tsarin karatun.
Zubi da Tsarin Kunya
A falsafar tunanin al’ada kunya ta shafi dangantakar
mutum da mutane ta fuskar zamantakewa da mu’amala. Zubi da tsarin kunyar
Bahaushe ya game tarsashin kowane nau’i na zubi da tsarin mutane ta yadda babu
wani ɓangare
na mutane da aka baro. Zubi da tsarin kunya
yana da gurabu goma sha ɗaya kamar haka:
1.
Kunya ta iyaye.
2.
Kunya ta sarakuta.
3.
Kunya ta jinsi.
4.
Kunya ta malamai.
5.
Kunya ta ɗalibai.
6.
Kunya ta manya.
7.
Kunya ta yara.
8.
Kunya ta shugaba.
9.
Kunya ta talaka,
10. Kunya ta taro.
11. Kunya ta ‘ya’ya.
Idan muka nazarci zubi da tsarin kunya a ƙasar Hausa za mu ga cewa wata
makaranta ce babba. A fannin tarbiya muna da kunyar iyaye
tsakaninsu da ‘ya’yansu, kowanne na jin kunyar
wani ya riske shi cikin aikin kunya.
Tarbiya kuwa a gida take farawa. Wannan zai tilasta iyaye su kasance masu natsuwa
da kamun kai, ‘ya’ya su zamo masu biyayya. Yaran da ba su samu irin wannan
kulawa ba, su za su kasance fanɗararru su zamo matsala ga iyayensu da
al’ummarsu su kasance wata babbar ƙofa
ta barazana ga tsaro. A fashin baƙin
bakandamiyar Malam Muhammadu na Birnin Gwari, ya ce:
Su ne ɓarayi su ne ‘yan fashi
Su ne maneman matan
duniya.[13]
Sata da fashi da karuwanci su ne
tushen ta’addanci a Nijeriya. Gabanin gurɓatar
ƙasarmu,
Gwamna Lugga ya tabbatar da cewa, mace na ɗaukar
masakin zinari daga Sakkwato har Bida ba tare da an yi mata fashi ba.[14] A tuna,
ba wani tsaro ba ne a lokacin face kyakkyawar tarbiyar iyaye ga yaransu na
sanin cewa sata da fashi da karuwanci kayan kunya
ne.
A zamantakewar iyali, kunyar sarakuta ita ce babba. Surukai
su ne iyaye na biyu a matakin al’adar Bahaushe. Iyaye a da suna kaffa-kaffa ga
aurar da ‘ya’yansu gidan da babu kunya domin kauce wa samun zuriya maras kunya. Shuka zuri’a ta gari
ita ce tushen tsaron kaya da mutunci da bunƙasar ƙasar Hausa. Idan an yi
kuren wannan a tsaro, an yi kuren kyau tun ranar haihuwa. Ashe gaskiyar iyayen
yarinyar da Shayaye ɗan gidan Labbo ya nema aure suka tambayi
wakilinsa Kassu Zurmi ga yadda hirar ta kasance:
Iyaye: Shin ɗa na?
Kassu: Ɗa na tunda
an ka haife shi.
Daga cikin rawar da kunya ta taka wajen kiyaye
tsaron rayuwa, mutunci da dukiya akwai kunyar
jinsi. Irin wannan kunyar ce ke tsakanin mace da namiji ko da ba a taɓa
sanin juna ba.[15]
Kunyar da ke tsakanin budurwa da saurayi ko an yi aure an hayayyafa ba gushewa
take yi ba. Haka ta haifar da tsaron mutuncin juna da kawo zaman lafiya ga ƙasa. In ba a wannan gurɓataccen
zamani ba, adabinmu bai san mace na kashe mijinta ba, bale abin da ta haifa ko
ta haɗa
baki da ɓarayi
a yi masa sata ko a sace shi ko a kashe shi. Duk tsananin kishin kishiyoyi sai
dai a yi cacar baki in an matsa a yi ‘yar kokawar ɗebe
raini. A yau kashe-kashe ne, da kashe ‘ya’yan juna, da cire wa miji mazakuta ko
a yi masa yankan rago.[16] Me ke
damuwar ƙasashenmu
da ya fi wannan? Cire wa mata kunya a ido shi ne musabbabin ta’addanci a
duniyar ƙasar
Hausa.
Kunyar
da ke tsakanin yara da manya ita ta wanzar da zaman siyasar
shugabancin ƙasar
Hausa ta fi kowace biyayya tsakanin masu mulki da moro. Da Musulunci ya zo, kunyar ta faɗaɗa
tsakanin malamai da ɗalibai.
Tsare wannan kunyar ya hana wanzuwar yi wa masu iko tawaye da zanga-zanga, ya
toshe rigingimu irin na addini tsakanin mabiya da shugaba ko malamai. Rashin
kunya ne yin sa-in-sa da shugaba ko malami. Ga dukkanin abin da adabinmu ya
kalato, Turawan mulkin mallaka suka kawo wannan aƙidar ƙasarmu. Yau ga shi ta
zamo ɗan
zane ta hana a samu tsaro, ƙasa
ta kasa zuwa ko’ina. In ba mu yarda da tsohon zuma ake magani ba, babu wani Kafinol ko ƙwayar magani ta asibiti
ko soje ko baƙo
da zai kawo muna tsaro a yau.
Idan babba ya yi magana, wane yaro ya ƙalubalance shi! Ko da
akwai kuskure, sai dai manya su yi gyara, kuma ba gaban yaro ba, ka da a
kunyata gabaci. Don haka, gabaci na da tabbacin ɗa’a
da biyayya ga na baya. Kunyar gabaci ta sa ba a taɓa
samun juyin mulki ba a ƙasar
Hausa gabanin gurɓatacciyar duniyarmu. Rashin tsaro a yau
yana da alaƙa
da ƙeƙashewar idon yara suka
mayar da kunya alewa, rashin kunya ya zama mazarƙwaila. Yaro na iya zagin
babba, shi kuwa na baya gare shi su yi masa yadda ya yi. Mece ce matsalarmu a
yau ba wannan ba?
Abubuwan da ke Haifar da Kunya
a Bahaushen Tunani
A tunanin Bahaushe, abubuwan da ke
haddasa kunya
su ne musabbabin rashin tsaro da ta’addanci da tauye ci gaban zamaninmu. Da za
nisance su, kunya za
ta girku a zukata a samu al’umma mai natsuwa da hangen nesa. Daga cikinsu
akwai:
1.
Laifi
2.
Ƙarya
3.
Fuska biyu
4.
Raki
5.
Kure
6.
Tsegumi/tsince/raɗa
7.
Mantuwa
8.
Katoɓara
9.
Waskiya
10. Bugun gaba
11. Saɓa
wa al’ada
Manyan laifuka irin su sata da maita da kwartanci da
fyaɗe
da kushili, laifuka ne da babu mai son a danganta shi da su. Aikata su na sa a
bar gari na har abada a je wata ƙasa
nesa a tuba ko a mutu. Ƙarya
da Tsegumi da fuska biyu, na sa a turke mafaɗansu
cikin taro domin ya kunyata ya daina. A mafi yawan lokuta bayan turke mutum
wasu kan yi hijira irin ta wanda ya aikata babban laifi. Raki[17] da kure
da mantuwa, al’adar kowane ɗan Adam ce, sai dai ba a son su ga
nagartattun mutane. Idan suka yawaita sukan zama kayan kunya da za a yi wa mai
su dariya ya ji kunya. Bugun gaba[18] shi ke
haifar da katoɓara
da waskiya. Ƙauracewar
kunya ga mai ita ke sa
shi bugun gaba a ga wautarsa a ji masa kunya. Da wuya a yi katoɓara,[19] waskiya[20] ba ta
biyo baya ba.
Bahaushe ya tanadi kunya domin ta ratsa dukkanin
hanyoyin rayuwarsa ta yi msu tarnaƙi
ga aikata assha. Al’ummar duk da ba ta yi tanadi ga ayyukan da mutanenta ke
aikata wa ba, ba ta samun nagartaccen tsaro. Ƙarfin iko da tsananin
doka ba su tsaron ƙasa
a zauna lafiya in al’ada ba ta ratsa ba. Idan za a kula, rashin samun nason
kunya ga wasu ƙabilu
na sassan ƙasarmu
shi ne musabbabin ta’addanci a ƙasarmu.
Mai da karuwanci sana’a,[21] fashi
da makami kasuwanci[22],
damfara abin ƙawa,[23]
ta’addanci abin alfahari,[24] tun
shekarar samun ‘yancin kai 1960 suke cikin lalurar. Kasuwar al’adunsu na
kunyatar da waɗannan
miyagun halaye, ya sa duk wani aikin ta’addanci da rashin tsaro daga sassansu ƙurarsa take fara tashi.
Duk al’ummar da al’adunta da adabinta ba su yi fito-na-fito da laifuka ba, tare
da kunyatar da masu aikata su, da ƙaurace
musu, ba ta da gambun da zai yi mata wadataccen tsaro.
Musabbabin Karya Tsaron Ƙasarmu
Tunanin wannan bincike kunya ita ce kan takarda.
Tsaron ƙasa
mutane ke yin sa, rashin tsaro daga ayyuka da halayen mutane shi ke. Daga cikin
abubuwan da suka rusa ginshiƙin
kunya a ƙasar
Hausa, suka dasa wayewar ci gaban mai ginar rijiya, suka wanzar da rashin tsaro
na har abada akwai:
1.
Mulkin Mallaka.
2.
Siysa.
3.
Boko.
4.
Kutsen Baƙin Al’adu.
Cikakken Bahaushe a cikin tsarin sarautarsa ta
gargajiya yana jin kunyar iko, iko na jin kunyarsa, sai ga huntu ubangijin mai
riga.[25] A
ko’ina suka bayyana, ta’addanci da yaƙi
suna bayyana. Su suka fara wargaza sarakunanmu na gargajiya da naɗa
irin nasu masu biyayya ga al’adunsu. Tuɓe
sarki da naɗa
shi ya zama wasan yara. Kashe sarki da tura shi gudun hijira ya zama ruwan
dare. Miyagun ɗabi’unsu
na shaye-shaye da suturar tsiraici da kuranye al’aura da luwaɗi
da girmama shege da shegiya da damƙa
iko ga ashararu, har aka wayi gari suka cutar da adabinmu da karin maganar:
shege kowa ya yi. Tsarin karatun da suka zo da shi na hautsina maza da mata a
kujera ɗaya
ya hana wa kunya
shaƙatawa
a ƙasar
Hausa. Jawo mata a karagar mulki wani kashin mummuƙe ne aka yi wa kunya. Yau a kafafen yaɗa
labaranmu ake muzanta kunya
ana yi wa matanmu ‘yan boko kirari da; “Kallabi tsakanin rawunna.” Da duk mata
suka daina jin nauyin hulɗa irin ta zamantakewa da mazan da ba
nasu ba, al’umma ta kunyata kuma makunyata za ta haifa. Yawaitar yara a gidajen
marayunmu ya isa mu fahimci wani abu.
Tsari irin na demokraɗiyya
bai dace da irin tarbiyarmu da al’adunmu ba. Tsarin ya haifar da mata masu
zaman kansu ‘yan siyasa, da kangararrun yara irin waɗanda
‘yan siyasa ke ɗaukar nauyin ba su kayan shaye-shaye su yi
ta’addanci ga abokan adawa. Fashi da makamin da aka yi a Offa, Jahar Kwara
shekarar (2018) da ya rutsa da rayuka (34) ya isa babban misali[26]. Bangar
siyasa ta kashe kunya
a zukatan matasa da jagororin hukuma. Idan matasa suka rasa kunya ƙasa ta gama rugujewa,
idan masu iko ke ingiza matasa ga ta’addanci rashin tsaro ya zauna da gindinsa
a ƙasa.
Babu wani magani matuƙar
ba kunya
aka ba lokaci ta kai ziyara ba. Daga cikin kwamacalar demokraɗiyya
baƙin
al’adau suka shigo ƙasarmu.
Waɗanda
ba su gadi kunya
ba aka ba su kiyon masu kunya.
Shugaban mutane ya aikata wani aiki ko ya furta wata magana da kowa sai ya ji
kunyarta ya share abinsa a yi dariya tare da shi. Hausawa cewa suka yi: Na gaba
idon na baya; wurin da shanuwar gaba ta sha ruwa nan ta baya za ta tsoma
bakinta. Wa zai faɗa Sarki ya ci ɗunya?
Sakamakon Salwantar Kunya
ga Tsaron Ƙasa
Yadda gara ke cin abu kaɗan-kaɗan
haka kunya
ke ƙaura
kaɗan-kaɗan
har ta zurare ba a ankara ba, sakamakon ƙauracewar kunya ga matasanmu, da
magabatanmu, ƙasarmu
ta shahara fagen laifuka daban-daban, wasu ma ba a taɓa
jin labarinsu a duniyar mutane ba sai a ƙasarmu.[27] Binciken
wannan takarda ya harari:
1.
Yawaitar cin hanci da
rashawa.
2.
Bazuwar kangararrun yara
a ko’ina.
3.
Ta’addanci da aikata
munanan laifuka.
4.
Zubar da mutuncin ƙasarmu a idon duniya.
5.
Hasarar nagartaccen
shugabanci.
Babu ƙasar
da ba ta tanada wa cin hanci da rashawa mummunan hukunci ba da zai tozarta mai
aikata su. Hukuncin da aka fi yankewa na ƙoli shi ne kisa (yadda
ake yi a ƙasashen
Sin da Koriya). A ƙasar
Hausa kuwwa ake yi wa ɓarawo. A kudancin ƙasarmu, taya ake cinna wa
wuta a ƙona
shi. A yau, gwamnoni da sanatoci da ‘yan majalisa da kwamishinoni nawa aka
fallasa da inkwa a hannu an tasa ƙeyarsu
zuwa kurkuku saboda sata kuma har yau ba a daina ba? Dukiyar ce ake ciyar da
iyali, a haifi kangararrun yara. Sau nawa ake samun rahoton yaro ya kashe
mahaifiyarsa ko mahaifinsa ko ƙanensa
ko wansa saboda kuɗi?[28] A
duniyarmu ta jiya, girma da ƙimar
ƙasarmu
ya zube ƙasa
yaryas saboda rashin gaskiyar shugabanninmu a siyasance da hukumance. Da
shugabanninmu da malamanmu na addini da jahilanmu babu wanda ya kuɓuta.[29] Kunya ta fita ido, kowa ba ya
jin kunya a ce masa ɓarawo, aka wayi gari muka kasa samun
nagartaccen shugaba. Komai ƙwazon
shugaban da marasa kunya
ke gewaye da shi, gaba da baya tasirinsa ba ya wani dogon amo.
Amon Kunya a Kadadar
Adabi da Al’ada
Kunya
ba abar da za a saka wa mutane ce kai tsaye da rana tsaka ba. Cikin adabi da al’adun
al’umma za a tsince ta jefi-jefi. Haka kuma, za a dinga kiyayewa da ita da
huruminta har a tarbiyantu da ita. Daga cikin nason da kunya ta yi a adabi akwai
karuruwan maganar da ke nuni zuwa ga irin matsayinta a al’adance irin su:
1.
Kunya
muke tsoro mutuwa ta zama gado.
2.
Ɗa
na barin halas don kunya.
3.
In malam bai ji kunyar
hawa jaki ba, jaki ba ya kunyar
kayar da shi.
4.
Ashe kunya
ba a ido kaɗai take ba.
5.
Kunyar
maras kunya
hasara.
6.
Ko mutuwa na jin kunyar
idon mahaifa.
A cikin adabin waƙa, Alhaji Gambo mai waƙar ɓarayi
ya hikayo tattaunawarsa da Sarkin Ɓarayi
Nazaƙi
Sakkwato, lokacin da Nazaƙi
ya nuna sha’awarsa ga tuba daga sata. Ga yadda tattaunawar take:
Gambo: Nazaƙi ka ce
sata ka aje ta
:Don ka tcira ƙiyama
ka aje ta
:Ko ka sake darajja ka aje ta
:Ko sake suna ban sani ba!
:In don ka tcira ƙiyama
ka aje ta
:Koma ka yi sata in hwaɗa ma
:Ka cika littafinka baba
:Har na mawabta an ɗiga maka
:Har bisa bainai an rubuta
Nazaƙi: Yac ce: Na tuba wurin Sarkin Musulmi
:Na tuba wajen Usmanu Gulma
:In nai sata an ka kammini
:An ka kai ni wajen Sarkin
Musulmi
:Na gama kunya mai
kalangu/ in hwaɗa ma
Gambo: Ko baki nai bai ruhe ba
:Nac ce yau wace kunya za ka
tsoro
:In ba kunyar lahira ba
:Don kowa suruki nai ya ishe mishi
:Tare da inkwa an tsare shi
:Anai mishi kuwwa ‘yar gaton
uwa
:To wace kunya za shi
tsoro
:In ba kunyar lahira
ba?
Ashe ɓarayin
‘yan bokokonmu kunyar
lahira kawai ta rage gare su. Duk abubuwan da aka yi wa Nazaƙi an yi musu ba su daina
fita dandali ana hira da su ba. Kaico! Sai akwai kai wuya ka ciwo.
A fagen sake maganganun kunya irin na kotoɓara
da soki-burutsu Garba Ɗanwasa
Gummi ya ruwaito zancen kunya
kamar haka:
Jagora: Arne mai katoɓa da ɓarin baki
:Kai ka batunka ni ka ji ma kunya tai.
Gindi: Ya sa ‘yan maza gudu ba da laɓewa ba.
Kunya
ta yi tasiri ga tarbiyar Bahaushe sosai, hatta da ɗaurin
aurensa aka je tun gabanin bayyanar addinai saukakki idan an taɓa
abin kunya
gidan ango iyaye ba sa ba da ‘yarsu. Idan gidan amarya aka taɓa
yin abin kunya,
iyayen ango ba za su karɓi auren ba. An ce, wani Bahaushe na
cikin kogi yana wanka bai iya ruwa ba, ya hangi surukinsa tafe ya nutse cikin
ruwa har ya mutu. Ina ga surukin ya riski an koro shi ya yi sata ko ya yi
shige? Idan dattijon Bahaushe ya faɗi magana aka ce ba a san
da ita ba, sai zubar da hawaye saboda kunya.
Yau shugabanni nawa ke shata ƙarya
saman duron wurin yekuwar neman ƙuri’a
a yayata a kafafen yaɗa labarai su share abin su. Idan za a
tuna, saboda saɓa alƙawalin da Janar Yakubu
Gowon ya yi Janar Murtala ya yi masa juyin mulki. Shi kuwa Audu Gusau yana
Ministan Gowon ya zartar da jawabi a kafafen yaɗa
labarai Janar Gowon ya nemi ya jaye maganar, sai ya ji nauyin a ce ya ce, ya
dawo ya ce bai ce ba ya yi murabus. Me ya sa suka yi haka su dukansu ba don
kauce wa tarkon kunya
ba? Idan shugabanninmu haka suke a yau, wace ƙasa za ta gwada tsawo da
mu?
Sakamakon Bincike
Binciken wannan takarda da kunya ya yi bara wajen
tabbatar da dugadugansa. An auna al’adar kunya
da rawar da take takawa wajen tabbatar da tsaro ga ƙasa da bunƙasar da ita. Binciken ya
tabbatar da cewa, matsalar tsaro ta kowa da kowa ce, domin tsaro ya shafi duk
wanda ke farfajiyar da ƙasa
ta kafa tutarta. Bincike ya gano abubuwa kamar haka:
1.
Ƙarfin
iko, da ƙarfin
soje, da barazanar wakilan tsaro, duk ba su isa su tabbatar da tsaro ba, ko su
turmuje yunƙurin
tarwatsa tsaro. Al’adun mutanen da aka tanada wa tsaro sun fi tasiri gare su da
gina tabbataccen tsaro a zamantakewarsu.
2.
Luguden wuta, da ɓarin
albarushi, da kwaninkwamin ba-ta-kashi, da artabu da ‘yan tawaye da kangararru,
da ‘yan ta’adda, bai taɓa
kawo zaman lafiya na har abada. Da ya yi, da mun gani a Iraƙi da Libiya da Afganistan
da Kashmir, da Syria da Sudan da Nijeriya. Yadda al’amarin yake, Karen duk da
ya yi cizo da gashinsa ake magani. Idan aka gina tarbiyar tsaro a zukatan
mutane a ko’ina suke aƙidar
al’adunsu ke tsaronsu.
3.
Duk ƙasashen da ke tinƙahon nagartaccen tsaro,
ba da ƙarfin
bindiga suka same shi ba, tsaro aka gina musu a zukatansu da zukatan wakilan
tsaronsu.
4.
Taɓarɓarewar
al’adar kunya
a zukatan shugabanninmu, da rashinta ga matasanmu, da nisantarta ga talaka da
moro da mai’akwai, shi ne musabbabin rashin tsaro a ƙasarmu. Ƙasar duk da kunya ke jin
kunyarta ba wurin zama lafiya ba ce bale bunƙasa.
5.
Me ya sa a cikin tarihin
kafuwar ƙasashenmu
tun gabanin tarihi (pre-historic)
ba a san fitattun ‘yan ta’adda ba, ko fitattun ɓarayi,
ko fitattun kwarata, ko ƙungiyoyin
asiri da na zanga-zanga ba? Al’adar kunya
ta ƙi
ba da sarari ga kowa a kan haka. Ta yi tir da su, kuma ta ƙi aminta a ba su masauki
a kowane Bahaushen gani. Idan mun yarda gara jiya da yau, me zai hana a gayyato
jiya wurin gyaran yau, tun da Hausawa cewa suka yi: “A gyara yau don gobe”.
6.
Babbar magana ita ce,
lokaci ya yi na a gyara manhajar karatun boko gaba ɗaya.
Al’adunmu da ɗabi’unmu da
adabinmu su mamaye darussan da ake koyar da yaranmu a kowane fanni na boko. Mun
gaji da haihuwa ɗiyan
rana na kwashewa, iliminmu ya zamo na biyan buƙatun wasu ba mu ba. Al’adunmu
sun isa tunkarar matsalolinmu da kawo muna tsaro a ƙasashenmu.
Naɗewa
Magabata sun ce: “Sai akwai kai wuya
ka ciwo”. Tunanin Bahaushe na gina kunya
a zukatan yaransa cikin adabinsa da wasanninsa na gargajiya a harkokin
mu’amalar cikin gida da waje, wani babban jari ne na tsaron gida da waje da
mutanenta. A ganin Bahaushe, bakin wani ba ya suɗe
wa hannun wani miya, kamata ya yi kowane tsuntsu a bari ya yi kukan gidansu.
Ta’addanci da taɓarɓarewar
tsaro da baya suka shigo ƙasar
Hausa. Waɗanda
suka yi dillancin kawo su da jingar dakonsu zuwa ƙasashenmu adashi aka yi
da su har yanzu ba su gama zubi ba. Matuƙar muka yi wa kunya riƙon kasainar kashi sai rashin kunya
ya yi muna kamun kaza kuku. Hankali shi ne turken kunya
da an rasa shi kunya ba ta da wurin zama a zuciyar mutum. Shaye-shayen zamani
da ke kwararowa ƙasashenmu
kunya ce ake son a kuranye
a zukatan matasan ƙasarmu
ta rasa baya ta ruguje. Madalla da zancen Muhammadu Sambo Wali Giɗaɗawa
da ke cewa:
Ga jin daɗi rayuwa samari ka bicewa,
Suna wasu ‘yan ƙwange-ƙwange
don nuna ɓacewa,
Su sa takalmin da ba wuya za
a karewa,
Su shawo tabar da hankali zai
juyewa,
Su gigice don su
samu damar ɓacinmu.
(Gaskiya Mugunyar Magana)
MANAZARTA
Abdullahi, J. (1970) Nagari Na Kowa. Zaria: Northern Nigeria Publishing
Company.
Acemoglu, D. and James, A. R. (2013) Why Nations Fail the Origins of Power, Prosperity and Poɓerty.
London: Profile Books Ltd.
Atuwo, A. A. (2009) “Ta’addanci a
Idon Bahaushe: Yaɗuwarsa da Tasirinsa a Wasu Ƙagaggun Labarun Hausa”,
Kundin digiri na uku (PhD), Sakkwato: Jami’ar Usmanu Ɗanfodiyo.
Birnin Gwari, M. (b.s.) Waƙar Bakandamiya. Zaria: Northern Nigeria Publishing
Company.
Bunza, A.M. (2006) Gadon Feɗe Al’ada.
Lagos: Tiwal Nigeria Ltd.
Bunza, A.M. (2009) Narambaɗa. Lagos: Ibrash Islamic
Publication Centre.
Bunza, A.M. (2014) In Ba Ka San Gari Ba Sauran Daka: Muryar Nazari cikin
Tafashen Gambo.
Cairo: Darul Muɗbu’at Publishing Company.
Bunza, A.M. (2015) “Labarin Zuciya a
Tambayi Fuska: Saƙon
Dariya ga Sasanta Tsaro a Farfajiyar Karatun Hausa”, takardar da aka gabatar a
Sashen Hausa, Makarantun Harsunan, Kwalejin Ilmi ta Adamu Augie, Argungu.
Bunza, A.M. (2015) “Zaman Lafiya da
Tsaro a Daular Musulunci ta Sakkwato Abin Koyi ga Shugannin Zamaninmu”,
takardar da aka gabatar da taron yini ɗaya da Centre for
Intellectual Serɓices on Sokoto Caliphate ta shirya,
Sakkwato: Jami’ar Usmanu Ɗanfodiyo.
Bunza, A.M. (2015) “Zaman Lafiya ya
fi Zama ɗan
Sarki: Tunkarar Zaɓen 2015 a Nijeriya”. Takardar da aka
gabatar a taron kyautata zaman lafiya a zaɓen
da aka gudanar 2015 wanda Orphans of Huffaz Educational Foundation Birnin Kabi
suka shirya.
Denham, M.D. Captain H.C. & Oudney
(1826) Narratiɓe of Traɓels and Discoveries
in North and Central Africa in the year 1822, 1923 and 1824.
London: John Murray.
Ɗanfodiyo,
U. (b.s) Wathiƙatil Ikhwani.
Sokoto: Goɓernment
Printers.
Lockhart, J.R.B. (1996) Clapparton in Borno.
Koln: Rodiger Koppe Verlag.
Muri, A.M. (2003) “The Defence Policy
of the Sokoto Caliphate 1804-1908”, PhD thesis, Sokoto: Usmanu Danfodiyo University.
Shehu, M. (2018) “Zaman Lafiya ya fi
Zama ɗan
Sarki: Tunanin Bahaushe a kan Zaman Lafiya da Sasantawa”, Kundin digiri na uku
(PhD), Sakkwato: Jami’ar Usmanu Ɗanfodiyo.
Wali, M.S. (b.s.) Waƙar Gaskiya Mugunyar Magana.
[1]An
ce Gardi ke wasa da kura a fada sai ya lura da cewa takunkuminta ya kwance. Ya
waigo ga Sarki ya ce: “Allah ya taimaki Sarki, yau kurar ta kowa ce.” Da faɗar
haka, Gardi ya nemi agajin dugadugansa jama’a suka taya shi.
[2]Wannan
daidai yake da tunanin Bahaushe da ke cewa: “Ba a fafe gora ranar tafiya.”
[3]Ga
al’adar ɗan
Adam a koyashe aka kai masa hari sai ya yi ɗaukar
fansa. Mai musun haka ya dubi irin artabun da ake da ‘yan Boko Haram babu satin
da ba su kai harin fansa ba. Dole a sake lale domin an ce amfanin dara a kasa.
[4]Muna
da al’adar tsagaita wuta da sulhu da zaman yarjejeniya da mayar da takobi. A
tunanin wannan bincike idan an ba kunya
fage za a ci nasara.
[5]Bayan
rikicin Kudu da Arewa, ga kangararrun Neja Delta, da ‘yan Ododuwa, ga ‘yan
Biafara, ga Boko Haram ga Matsin Arewa, ga su nan dai.
[6]A
Zamfara da Kaduna da Neja da Kabi abin ya fi muni. Daga shekarar 2016 - 2018
ana kirdadon a jihar Zamfara ‘yan ta’adda sun kashe fiye da mutane dubu (1000).
[7]Wannan
ya tilasta wasu jihohi ƙago
dokar kisa ga ‘yan samame amma duk a banza sai daɗa
haɓaka yake.
[8]Abin
ban haushi har jinjira ‘yar watanni uku an taɓa
yi wa fyaɗe
a ƙasarmu.
Anya! Ba ƙarshen
lokaci muke ba.
[9]A
Kudancin ƙasarmu
har kamfuna ke akwai da za a kai mata budare a yi musu ciki su haihu a biya su
karɓe ‘ya’yan a yi
tsafi (child
factory). A duniyar tarihi, Nijeriya aka
fara jin wannan musibar.
[10]Nagartattun
bincike-binciken da aka yi a duniyar ilmi a da ba a ɗora
su a kan kowane ra’i ba, kuma su na baya suka kafaɗarsu
aka ji su a duniyar ilmi. Ina da fahimtar cewa, zantukan hikima na adabinmu
cikin waƙoƙinmu da karuruwan
magana sun cancanci a jinjina su ga ra’o’in bincikenmu. Tabbas! Kamata ya yi a
kai na hannu gida kana a dawo a ɗauki
na dawa.
[11]Idan
kunya
ta kama Bahaushe zai ce ya ji nauyi ya kasa zance, ya kasa ɗaga
kai sama, duk ya rikice ya gigice.
[12]Laifukan
sata da kwartanci da fyaɗe
da kushili in an kama mai su za a nisance shi, a tilasta shi gudun hijira zuwa
wata duniya ba ƙasar
ba. Wasu tun ba a tilasta su ba za su gudu, wasu kuwa masarautar ƙasar ke sa a dasa ƙeyarsu zuwa iyakar
ƙasarsu
su fita ƙasar
gaba ɗaya.
[14]Wannan
wani shahararren zance ne na Clapperton H. A dubi Denlam, Major D., Captain H.
Clapperton and Dr. Oudney (1926) Narratiɓe
of Traɓels and Discoɓeries in North and Central Africa in the Year 1822, 1823
and 1824. London: John Murray.
[15]Mujaddadi
Ɗanfodiyo
ya hikayo haɗurran
haɗuwar mace da namji
ta fuskar soyayyar da Allah Ya gina a cikin jikinsu a littafensa mai suna Wasiƙatul Ikhwani
ya ce: Da akwai jijiyar namiji ɗaya
a bangon gabas ta mace ɗaya
a bangon yamma da kowannensu ya yi burin haɗuwa
da ɗan uwansa saboda
soyayyar da ke cikinsu. Don haka, kunyar
da Hausawa suka gina tsakanin jinsin mace da namiji mai tushe ce.
[16]Jaridun
ƙasar
nan da dama sun zo da labarin mace da ta cire wa mijinta mazakuta don yana da
budurwa. Wata matar Kwastam ta zuba masa guba ya mutu don zai yi aure. Mace ɗaya
kawai aka samu ta faɗa
kududdufin Legas ta mutu don likitoci sun gano ‘ya’yanta ba na mijin ba ne
10/6/2018.
[17]A
dubi, Bunza, A. M. (2017) “Raki a Tunanin Bahaushe”, takardar da aka gabatar a
Sashen Harsuna da Al’adu, Jami’ar Tarayya Gusau.
[18]Shi
ne yi wa kai kirari da kururuta kai ta kowace fuska.
[19]Katoɓara
ita ce ɓaro
maganar da ba ta gyaruwa. Wai an ce, Maikatoɓara
koyaushe ya je fada sai an yi masa duka domin bai iya zance ba. Matarsa ta nuna
damuwarta da kar ya ƙara
yin zance a fada. Da ya je fada ya yi shiru da bakinsa. Fadawa suka ce: “Yau lafiya
Maikatoɓara
ba a ce komai ba?” Ya ce: “E, a koyaushe na yi zance Sarki ya sa a yi mini
duka, yau Sarki ya doki uwarsa.”
Jagora: Ga gidanka guda duniya
:Guda na
Firdausi an yi
:Alhaji Ɗandurgu babu
hwashi Aljanna kay yi
Yara: In
Allah Ya nufa
Gindi: Alhaji Ɗandurgu
taimakon Allah ag garai
:Na lura da
duniya akwai namjin arziki.
[21]‘Yan
Nijeriya da ake kamawa da laifin karuwanci a ƙasashen waje, ba
Hausawa ba ne. Ba a taɓa
kamo Bahausa ko ɗaya
ba.
[22]Fashi
da makami a Kudancin Nijeriya aka san shi kuma har gobe can ya fi yawan aukuwa.
Wajajen shekarar 1980 - 1985 ya fara bayyana a Arewa. A Arewa ma za a tarar da
na Kudu ne suka zo da abinsu.
[23]Damfara,
‘yan Ghana da ‘yan Kudancin Nijeriya suka zo da shi a Nijeriya ta Arewa.
[24]Daga
fashi da makami aka ƙarasa
gaba zuwa ta’addanci da ƙabilanci
da ɓangaranci da yanki
a siyasa. Bahaushe bai san da su ba, da baya aka shigo masa da su.
[25]Bature
ke nan, ga shi cikin gajeren wando da ‘yar taguwa kamar ta aro amma shi ne
shugaban Sarakuna masu manyan riguna. Huntu shi ne maras sutura.
[26]Akwai
takaici a ce manyan ‘yan siyasar ƙasa
da ake zargi da hannu cikin ta’addanci na fashi. Wannan rashin kunya har ina?
Yaya ƙasa
za ta ci gaba da shugabannin ta’addanci a matsayin jagora?
[27]A
ƙasarmu
kawai aka taɓa
samun magidanta suka yi wa budurwa cikin shege ta haifi yaro, suka kashe shi
aka ba karnuka naman suka cinye. Jaridar Aminya ta shekarar 2016 ta kawo
rahoton abin ya faru a jihar Katsina.
[28]A
garin Gusau shekarar 2016, Jaridar Aminiya ta ruwaito yaro ɗan
jami’a ya kashe mahaifiyarsa da yayarsa saboda wasu ‘yan kuɗi
ƙalilan.
[29]A
cikin fafitikar farauto waɗanda
suka ci kuɗin
makamai wani tsohon gwamnan Arewa ya karɓi
naira biliyan huɗu
(N4bl) ya ce, ya raba wa malamai su yi
addu’a. Pastor nawa ya sayi jirgin sama cikin wannan hada-hadar? Idan mutanen
Allah sun yi tsamo-tsamo cikin yaudara, me za a cewa mutanen Shaiɗan?
No comments:
Post a Comment